![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/110.jpg)
พอเริ่มเข้าเดือนมีนาคมแล้ว ความหนาวก็จะเริ่มหายไป
ญี่ปุ่นก็เริ่มกลายเป็นฤดูใบไม้ผลิไปพร้อมกับซากุระที่กำลังจะบาน
ตั้งแต่ช่วงต้นฤดูใบไม้ผลิไปจนถึงช่วงฤดูร้อนจะเป็นช่วงเทศกาลของญี่ปุ่น
และช่วงฤดูใบไม้ผลิของญี่ปุ่นจะเป็นช่วงดำนา
ที่ญี่ปุ่นจะมีการจัดเทศกาลต่างๆ เพื่อขอพรให้กับการเพาะปลูก อย่างธัญพืช 5 ชนิดที่สำคัญ ภาษาญี่ปุ่นคือ GOKOKU HOUJOUเช่น ข้าว หรือ ข้าวสาลี
ICHIGO-JAPAN จะมาแนะนำเทศกาลต่างๆ ที่จะเกิดขึ้นในช่วงฤดูใบไม้ผลิกันในครั้งนี้
และที่ ICHIGO-JAPANจะมาแนะนำคือเทศกาลที่อยู่ในพื้นที่ตั้งแต่ โตเกียวไปจนถึงโอซาก้า
บริเวณโทไคโดและบริเวณรอบๆ เป็นที่ที่มีเทศกาลที่ถูกสืบทอดมายาวนานอยู่มากมาย
เทศกาลที่ถูกจัดขึ้นในฤดูใบไม้ผลิถ้ารวมเทศกาลเล็กๆไปด้วยก็มีเป็นร้อยๆเทศกาลจนนับไม่ถ้วนเลย
วันนี้เราเลยอยากจะมาแนะนำเทศกาลสำคัญที่เป็นขนบธรรมเนียมของญี่ปุ่น คือ
- TAKAYAMA MATSURI เทศกาลทาคายาม่า(จังหวัดกิฟุ): 14-15 เดือนเมษายน
- AOI MATSURI เทศกาลอาโออิ(เกียวโต): 15 เดือนพฤษภาคม
- SANSHA MATSURI เทศกาลซันฉะ(โตเกียว): 18-20 เดือนพฤษภาคม
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/28.jpg)
TAKAYAMA MATSURI เทศกาลทาคายาม่า
เทศกาลที่จะถูกจัดขึ้นในช่วงฤดูใบไม้ผลิและช่วงฤดูใบไม้ร่วงที่「HIDA TAKAYAMA」「ฮิดะทาคายาม่า」จังหวัดกิฟุ ที่เป็นสถานที่ท่องเที่ยวที่ได้รับความนิยมมากในหมู่คนไทย ก็คือ 「TAKAYAMA MATSURI เทศกาลทาคายาม่า」
เทศกาลขนาดใหญ่ของฤดูใบไม้ผลิช่วง 4 กับ 15 เดือนเมษายน นั้นจะถูกจัดขึ้นที่ 「ศาลเจ้าฮิเอะ」「HIE Shrine」
เทศกาลทาคายาม่า TAKAYAMA MATSURI เทศกาลกิออน GION MATSURIของเกียวโต และเทศกาลกลางคืนจิจิบุ CHICHIBU YOMATSURI ของจังหวัดไซตามะ ถูกเรียกรวมกันว่า 「SANDAI HIKIYAMA MATSURI」
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/38.jpg)
「HIKIYAMA」「ฮิกิยามะ」คือ มิโคชิ MIKOSHI ขนาดใหญ่ที่มีล้อเหมือนในภาพ เรียกว่า 「DASHI」「ดาชิ」
ฮิดะทาคายาม่าที่อยู่ที่จังหวัดกิฟุจะเรียก 「DASHI」「ดาชิ」ว่า 「YATAI」「ยะไท」
เทศกาลจะถูกจัดขึ้นในศาลเจ้าฮิเอะในวันที่ 14 เมษายน ตั้งแต่ 10 โมงเช้าเป็นต้นไป
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/48.jpg)
พิธีจะเริ่มจาก การแสดงถวายศาลเจ้า จากนั้นก็จะเริ่มปล่อยตัว「DASHI」「ดาชิ」(มิโคชิ)แต่สำหรับคนที่อยากดูพิธีที่ขึ้นชื่ออย่าง 「KARAKURI HOUNOU」แนะนำให้ไปดูที่ด้านหน้า 「TAKAYAMA JINYA」「ทาคายามะจินยะ」ไม่ใช่ที่ศาลเจ้าฮิเอะ
「DASHI」「ดาชิ」(มิโคชิ)ที่มี「KARAKURI NINGYOU」「ตุ๊กตาคาราคุริ」เข้ามา 3 คัน และว่ากันว่าตุ๊กตาคาราคุริที่เก่าแก่ที่สุดจะมีอายุมากกว่า 260 ปีเลย คือถูกทำขึ้นตั้งแต่ปี 1756 นั่นเอง
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/59.jpg)
ช่วงเวลาที่ดีที่สุดคือช่วง วันที่ 14 เวลา 18:30 และช่วงเดินสายตอนเย็น「YOMATSURI」「เทศกาลกลางคืน」
ภายในงานจะมี รถดาชิ ที่เต็มไปด้วยโคมไฟที่ประดับทองคำเปลวและไม้แกะสลักสวยงามตระการตา วนรอบเมืองทาคายาม่าเป็นขนบธรรมเนียม
ผู้คนมากมายกว่า 120,000 คนเดินทางมายังเมืองเล็กๆอย่างทาคายาม่าแห่งนี้เพื่อดูความสวยงามของเทศกาลนี้
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/67.jpg)
และที่อยากจะแนะนำเป็นพิเศษเลยก็คือ ช่วงเทศกาล 「TAKAYAMA MATSURI」「เทศกาลทาคายาม่า」เป็นช่วงที่ซากุระสวยที่สุดของทาคายาม่า ซึ่งตรงกับช่วงวันหยุดสงกรานต์พอดีเลยด้วย
ถ้าเป็นที่โอซาก้าหรือโตเกียวช่วงพีคของซากุระคือต้นเดือนเมษายน ทำให้ไม่สามารถดูซากุระได้ในช่วงสงกรานต์ แต่ถ้าเป็นที่ฮิดะทาคายาม่าที่มีอุณภูมิต่ำกว่าโอซาก้าหรือโตเกียวทำให้ช่วงซากุระจะช้ากว่าไปประมาณ 10 วันเลย
ความสวยงามของดอกซากุระกับศิลปะที่สวยงามของรถดาชิ ทำให้เทศกาลทาคายาม่าเป็นเทศกาลที่เหมาะกับการมาเที่ยวในช่วงวันหยุดสงการนต์มากๆ
การเดินทาง
จาก JR สถานีนาโกย่า ด้วยรถไฟด่วนพิเศษ「Wide View HIDA」มาประมาณ 2 ชั่วโมง 20 นาที วิ่งไปกลับวันละ 10 เที่ยว (แบบไม่ระบุที่นั่ง 5510 เยน)
หรือ นั่งรถบัสด่วนพิเศษจากสนามบินนานาชาติชูบุ ใช้เวลาเดินทางประมาณ 3 ชั่วโมง 30 นาที เดินรถวันละ 1 เที่ยว(4000 เยน)
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/77.jpg)
- AOI MATSURI เทศกาลอาโออิ
และเทศกาลต่อไปก็คือ เทศกาลอาโออิที่จะจัดขึ้นที่เกียวโตในวันที่ 15 เดือนพฤษภาคม
เทศกาลอาโออิก็เป็นหนึ่งใน SANDAI HIKIYAMA MATSURI เช่นกัน
ย้อนไปประมาณ 1200 ปีที่แล้ว เป็นเทศกาลที่คนกลุ่มหนึ่งใส่ SHOUZOKU(เครื่องแต่งกาย)ในสมัยที่เมืองหลวงของญี่ปุ่นยังอยู่ที่เกียวโต คนกลุ่มนี้เดินทางจากพระราชวังจักรพรรดิเกียวโต ไปยัง ศาลเจ้าชิโมกาโมะ SHIMOGAMO JINJA และคามิคาโมะ KAMIGAMO JINJA ที่เกียวโต
และเรียกเทศกาลกิออนในฤดูร้อน กับเทศกาลจิไดในฤดูใบไม้ผลิรวมกันเป็น เทศกาลเกียวโตซันได「KYOTO SANDAI MATSURI」
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/85.jpg)
เหมือนได้ย้อนเวลากลับไปยุคสมัยเฮอัน เราสามารถสัมผัสกับประสบการณ์แปลกใหม่ ซึ่งเดิมทีเทศกาลนี้เป็นเทศกาลสำหรับเหล่าขุนนาง ที่มีความสง่าและสวยงามเป็นอย่างยิ่ง ใน 「เทศกาลอาโออิ」
แห่ขบวนที่ประกอบไปด้วย ม้า 36 ตัว โค 4 ตัว และรถม้า 2 คัน และคนจำนวน 511 คนที่แต่งกายด้วยชุดสมัยเฮอัน เป็นแถวยาวกว่า 1 กิโล
มีที่นั่งชมในศาลเจ้าชิโมกาโมะจะเป็นแบบเสียเงิน แต่เราก็สามารถชมความสสวยงามของเทศกาลนี้ได้ที่ริมข้างทางแบบฟรีๆ เช่นกัน
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/9-2-1.jpg)
ขบวนจะมี 2 รอบ ออกจากพระราชวังจักรพรรดิเกียวโตตั้งแต่ช่วงเช้า 10:30 ผ่าน เส้นมารุตะมาจิ MARUTAMACHI DOURI จากนั้นไปที่เส้นคาวาระมาจิ KAWARAMACHI DOURI และถึงที่ศาลเจ้าชิโมกาโมะเวลาเที่ยงวัน
ถ้าหากอยากถ่ายรูปให้พื้นหลังเป็นสีเขียว แนะนำว่าให้ตั้งกล้องเอาไว้โดยหันหน้าไปทางออกพระราชวังจักรพรรดิเกียวโตเลย แต่ถ้าไม่ได้ยึดติดอะไรก็อยากจะแนะนำให้ไปที่เส้นคาวาระมาจิเพราะว่าที่นี่คนจะน้อยกว่าที่อื่น น่าจะมีโอกาสถ่ายรูปสวยๆ ได้มากกว่า
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/10-2.jpg)
ช่วงบ่ายจะออกจาก ศาลเจ้าชิโมกาโมะ เวลา 14:20 และจะถึงที่ ศาลเจ้าคามิคาโมะ ในเวลา 15:30
ซึ่งจะใช้เวลาเรียบแม่น้ำคาโมะคาวะ KAMOKAWA นานหน่อย เป็นช่วงที่สามารถถ่ายรูปได้แบบไม่ติดสิ่งก่อสร้างได้บรรยากาศแบบ1200 ปีที่แล้วเลย
นักท่องเที่ยวในช่วงบ่ายจะมีน้อยกว่าในช่วงเช้า เพราะฉะนั้นใครที่ตั้งใจจะมาถ่ายรูปแนะนำว่ามาช่วงบ่ายก็น่าจะดีกว่า
งานเทศกาลที่จัดขึ้นในสถานีท่องเที่ยวของญี่ปุ่นที่เป็นที่รู้จักมากที่สุดนี้ มีคนมาเที่ยวชมงานกว่า 2 แสนคนเลยทีเดียว
ถึงแม้ว่าคนจะแออัดมาก แต่ก็คุ้มค่ากับการได้ย้อนเวลาไปสัมผัสบรรยากาศของญี่ปุ่นในยุคสมัยก่อนมากๆเลย
วิธีการเดินทาง
นั่งจาก JR สถานีเกียวโต ด้วยรถไฟใต้ดินสายนัมโบกุ KARASUMA LINE ลงที่ 「MARUTAMACHI STATION」「สถานีมารุตะมาจิ」(ราคา 260 เยน)
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/115.jpg)
SANSHA MATSURI เทศกาลซันฉะ
และเทศกาลสุดท้ายที่จะมาแนะนำก็คือ เทศกาลซันฉะ ที่โตเกียว
เป็นเทศกาลที่จะจัดขึ้นตั้งแต่วันศุกร์ถึงวันอาทิตย์ที่สามของเดือนพฤษภาคม แต่ละที่ในเขตอาซากุสะจะนำมิโคชิ ออกมาแห่รอบๆบริเวณวัดเซ็นโซ SENSOJI
ในขณะที่เทศกาลอาโออิเป็นเทศกาลของขุนนาง แต่เทศกาลซันฉะจะเป็นเทศกาลของชาวบ้าน
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/122.jpg)
าลซันฉะ คือ พวกผู้ชายจะแบกมิโคชิเพื่อแสดงความกล้าหาญและความแข็งแรง
ซึ่งมิโคชิจะมีประมาณ 100 อันเลย
มิโคชิที่สง่างามจะถูกยกเขย่าไปมาจนแทบจะพังเลย เรียกว่าการ 「TAMAFURI」
อาจจะดูรุนแรงไปหน่อย แต่มีจุดประสงค์เพื่อ 「ปัดเป่าโรคภัยไข้เจ็บ」
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/็ตๅ็๏ผๆๆจชไธฆใณๅน…็ญ1-9.jpg)
และเสน่ห์อีกอย่างหนึ่งของเทศกาลนี้คืออีเว้นท์ 「DAIGYOURETSU」ไดเกียวเรสึ ที่แปลว่า แถวขนาดยาว
เป็นขบวน ที่มีการเป่าขลุ่ยและตีกองไปพร้อมๆ กับการลาก ดาชิที่เรียกว่า OHAYASHI YATAI โอฮายาชิ ยาไท และเต้นบินซะซาระ BINZASARA DANCE หรือ เต้นชิราซางิ SHIRASAGI DANCE เป็นการแสดงถวายศาลเจ้า ไปรอบๆวัดเซ็นโซ หรือ SENSOJI
ซึ่งในปีนี้มีแผนว่าจะจัดอีเว้นท์「DAIGYOURETSU」ไดเกียวเรสึ ขึ้นตั้งแต่วันที่ 18 เวลา 13:00 เป็นต้นไป(หากฝนตกอาจถูกยกเลิก)
หากสามารถจองที่บริเวณ ประตูคามินาริ หรือ KAMINARIMON หน้าวัดเซ็นโซ หรือ SENSOJI ไว้ได้ก็จะสามารถเห็นดะชิหรืออีเว้นท์ได้เกือบทั้งหมด
แนะนำว่าถ้าสามารถไปวันที่ 18 ได้จะดีมากๆเลย
วิธีการเดินทาง
นั่งรถไฟใต้ดินสายมารุโนะอุจิ MARUNOUCHI SUBWAY LINE(สถานีปลายทาง ชินจุกุ/โอกิคุโบะSHINJUKU・OGIKUBO) ที่ JR สถานีโตเกียว
และเปลี่ยนรถไฟที่สถานีที่แรก คือ สถานีกินซ่า GINZA STATION ด้วยรถไฟใต้ดินสายกินซ่า GINZA SUBWAY LINE เพื่อไปยังสถานีอาซากุสะ (ราคา 200 เยน)
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/141-1.jpg)
วันนี้เราได้แนะนำเทศกาลที่เป็นขนบธรรมเนียมของญี่ปุ่น 3 เทศกาล
เทศกาลทาคายาม่า TAKAYAMA MATSURI ที่จัดขึ้นที่ฮิดะทาคายาม่าที่เป็นสถานที่ท่องเที่ยวยอดฮิตของคนไทย ซึ่งเราสามารถเพลิดเพลินกับซากุระไปพร้อมๆ กับความสง่างามของดะชิ
เทศกาลอาโออิ AOI MATSURI เทศกาลสำหรับขุนนางของเกียวโต สัมผัสบรรยากาศที่เก่าแก่ราวกับได้ย้อนเวลากลับไปเมื่อ 1200 ปีก่อน
และ เทศกาลซันฉะ SANSHA MATSURI เป็นเทศกาลแบบชาวบ้านที่จะได้เห็นความกล้าหาญแข็งแรงของผู้ชาย อาซากุสะ ที่โตเกียว
ซึ่งเทศกาลเหล่านี้เรียกได้ว่าเป็น 「เทศกาลที่เป็นขนบธรรมเนียมของญี่ปุ่น」ซึ่งเราจะสามารถเพลิดเพลิน และได้สัมผัสบรรยากาศที่ต่างกันออกไปในแต่ละเทศกาล
ตั้งแต่ช่วงฤดูใบไม้ผลิจนถึงฤดูร้อนของญี่ปุ่นจะมีเทศกาลต่างๆ เกิดขึ้นมากมายในแต่ละพื้นที่
ยังไงถ้าใครที่จะไปญี่ปุ่นก็น่าจะลองเช็คดูว่าบริเวณที่ที่เราไปมีเทศกาลอะไรบ้างรึเปล่าก็น่าจะดีนะคะ