![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2022/08/00-1024x683.jpg)
ครั้งนี้ได้มีโอกาสเดินทางจากไทยไปญี่ปุ่น ที่โอซาก้า จึงอยากนำประสบการณ์การเข้าประเทศในช่วงนี้มาฝากเพื่อนๆ กัน โดยการเดินทางด้วยวีซ่าเยี่ยมญาติ
ตามข่าวสารอัพเดตปัจจุบัน คนไทยสามารถเดินทางเข้าประเทศญี่ปุ่นด้วยการขอวีซ่าเยี่ยมญาติ ทำงาน เรียน ส่วนเข้าประเทศแบบท่องเที่ยวจะต้องเดินทางแบบกรุ๊ปทัวร์ ผ่านบริษัททัวร์ และจำเป็นต้องขอวีซ่า
การเดินทางครั้งนี้ เป็นเดินทางด้วยสายการบินไทย TG622 เวลา 23:59 น.เวลาไทย วันที่ 28 กรกฎาคมที่ผ่านมา ไปยังสนามบินนานาชาติคันไซที่โอซาก้า
สิ่งที่จะต้องเตรียมตัวก่อนเดินทางสำหรับคนที่ได้รับวีซ่าแล้ว คือ
1.ใบรับรองการตรวจ RT-PCR ก่อนบิน 72 ชั่วโมง โดยต้องเป็นแบบฟอร์มที่ทางการญี่ปุ่นกำหนดเท่านั้น
สามารถเข้าไปดูแบบฟอร์ตัวอย่างและดาวน์โหลดแบบฟอร์มได้ที่ลิงค์ด้านล่าง
2.ลงทะเบียนการเข้าประเทศผ่านแอปพลิเคชั่น “MY SOS” ซึ่ง *จะต้องลงทะเบียนก่อนบิน 6 ชั่วโมง* โดยจะอธิบายรายละเอียดเพิ่มเติมในช่วงเนื้อหาการเดินทางเข้าประเทศ
เริ่มเดินทางกันเลย
เที่ยวบินเวลา 23:59 น. แต่ช่วงก่อนได้ข่าวว่าแถวเช็คอินยาวมากๆ จึงรีบเดินทางไปสแตนบายที่สนามบินก่อนเวลาหลายชั่วโมง ไปต่อแถวเช็คอินที่เคาน์เตอร์การบินไทยที่สุวรรณภูมิช่อง B ประมาณก่อน 2 ทุ่มเคาน์เตอร์เช็คอินก็เปิดให้เช็คอินแล้ว และเนื่องจากเผื่อเวลาไปค่อนข้างเยอะ จึงใช้เวลาต่อแถวรอเช็คอินไม่นาน
สิ่งที่เจ้าหน้าที่เช็คอินจะดู คือ 1.พาสปอร์ตผู้เดินทาง 2.ใบรับรองตรวจ PCR ตามแบบฟอร์มญี่ปุ่น 3.หน้าแอปพลิเคชั่นที่ได้ทำการลงทะเบียน “MY SOS” เรียบร้อยแล้ว
เมื่อเช็คอินเรียบร้อยแล้วก็ผ่านด่านตรวจคนเข้าเมื่อ เพื่อเข้าไปยังเกทกันเลย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2022/08/1-1024x683.jpg)
เกทอยู่ที่ประตู C8 เกือบสุดทางเลย วันนี้เที่ยวบินไม่เต็ม ส่วนใหญ่คนที่เดินทางเป็นคนญี่ปุ่น ใช้เวลาเดินทางประมาณ 5 ชั่วโมงนิดๆ สำหรับขาไป
ก่อนถึงญี่ปุ่นมาอธิบายรายละเอียด แอปพลิเคชั่น MY SOS กันซักเล็กน้อย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2022/08/2-1024x1006.jpg)
แอปพลิเคชั่น MY SOS คือแอปพลิเคชั่นที่ถูกใช้งานในช่วงโควิด เพื่อการติดตามคนเข้าประเทศญี่ปุ่น โดยผู้ที่เดินทางตั้งแต่ช่วงต้นกรกฎาคมเป็นต้นไป จะมีบริการส่วน FAST TRACK ที่ทำให้ขั้นตอนด่านตรวจโควิดก่อนเข้าประเทศญี่ปุ่นเป็นไปได้ง่ายและรวดเร็วมากขึ้นจากแต่ก่อน โดยจำเป็นจะต้องลงทะเบียน FAST TRACK ก่อนการบิน 6 ชั่วโมง
วิธีการลงทะเบียน คือ เข้าไปยังแอปพลิเคชั่น โดยสามารถเปลี่ยนเป็นภาษาไทยได้เพราะฉะนั้นคลายกังวลเรื่องภาษา สามารถลงทะเบียนได้อย่างง่ายดายด้วยตนเอง
รายละเอียดการลงทะเบียน FAST TRACK จากทางการ เป็นภาษาอังกฤษ
https://teachme.jp/111284/manuals/14631275/
อธิบายอย่างง่ายให้กับเพื่อนๆ หากเพื่อนๆ อยากทราบทุกขั้นตอนอย่างละเอียดสามารถศึกษาจากลิงค์ด้านบนได้เลย
เมื่อเข้าไปในแอปพลิเคชั่นแล้ว แอปพลิเคชั่นจะขึ้นสอบถาม เพื่อทำการลงทะเบียนเข้าประเทศญี่ปุ่นหรือไม่ จากนั้น ตอบว่า ใช่ และเริ่มดำเนินการได้เลย
โดยก่อนลงทะเบียน หน้าจอดำเนินการจะเป็นสีแดง และถ้าทุกอย่างเสร็จสิ้นพร้อมเดินทางเข้าประเทศญี่ปุ่นได้ หน้าจอจะต้องเป็นสีน้ำเงินแบบภาพด้านขวามือข้างต้น
ลงทะเบียนทั้งหมด 4 ส่วน คือ
1.คำถามข้อมูลทั่วไป
2.ใบสัญญา ระบุส่วนที่อยู่ที่พักอาศัยในญี่ปุ่น (กรณีการเดินทางเยี่ยมญาติ จะเป็นที่อยู่บ้านญาติในญี่ปุ่น)
3.หลักการฐานการฉีดวัคซีน กรอกข้อมูลพร้อมแนบหลักฐาน หรือรูป
4.หลักการฐานการตรวจ PT-PCR ที่มีผลเป็นลบ ด้วยแบบฟอร์มจากญี่ปุ่น
เมื่อกรอกทั้ง 4 ส่วนนี้เรียบร้อยแล้ว ทางแอปพลิเคชั่นจะประมวลผลตรวจสอบข้อมูล เมื่อแอปเปลี่ยนเป็นสีน้ำเงิน แสดงว่าสามารถเดินทางเข้าประเทศได้โดยไม่ต้องกักตัว
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2022/08/3-1024x768.jpg)
ระหว่างอยู่บนเครื่องจะได้รับแบบฟอร์มทั้งหมด 2 ใบสำหรับชาวต่างชาติ ใบซ้ายมือคือใบผ่านศุลกากร ส่วนใบขวามือคือใบตรวจคนเข้าเมือง
สำหรับคนญี่ปุ่นกรอกเฉพาะใบศุลกากร
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2022/08/4-1024x768.jpg)
เมื่อเครื่องลงจอดที่สนามบินคันไซ จากนั้นเดินลงเครื่องแล้วก็เดินไปตามทางเรื่อยๆ มีเจ้าหน้าที่โบกมือให้เดินไปตามทางอยู่ตามจุดต่างๆ สำหรับคนที่ได้รับ QR ของ FAST TRACK แล้วสามารถเดินลัดไปที่ช่องสแกน QR จากเจ้าหน้าที่ได้เลย
เมื่อเรียบร้อยแล้วจะได้รับใบสุขภาพ ตามภาพข้างต้น แล้วก็เดินไปตามทางเรื่อยๆ โดยไม่ต้องขึ้นรถไฟฟ้า เดินผ่านไปที่ด่านสุดท้าย ซึ่งจะสอบถามว่า เดินทางมาจากที่ใด เท่านั้น ให้แจ้งว่า “มาจากไทย” เท่านั้นก็ผ่านไปที่โซนด่านตรวจคนเข้าเมืองได้เลย
โดยแยกเป็นช่องชาวต่างชาติ และญี่ปุ่น
ยื่นพาสปอร์ตพร้อมแบบฟอร์มตรวจคนเข้าเมือง จากนั้นเจ้าหน้าที่จะนำเอาใบที่มีรูปกัญชา ฯลฯ ซึ่งเป็นของต้องห้ามนำเข้าประเทศญี่ปุ่นประมาณ 3-4 อย่างให้ดูและสอบถามว่าได้เอาสิ่งของเหล่านี้มาไหม หากไม่ได้นำมา ก็แจ้งสว่า “ไม่” ได้เลย
จากนั้นเซ็นใบสัญญารับรองว่าไม่ได้นำสิ่งของต้องห้ามมา
ต่อด้วยขั้ตอนการสแกนนิ้วมือ นิ้วชี้ทั้ง 2 ข้าง พร้อมถ่ายรูปโดยถอดหน้ากากออก แล้วก็ผ่านฉลุยเลย
ไปรับกระเป๋าเดินทางได้เลย เมื่อรับกระเป๋ามาแล้วก็ไปด่านศุลกากรด่านสุดท้าย ยื่นใบศุลกากร และพาสปอร์ตให้เจ้าหน้าที่ สำหรับครั้งนี้ทางเราเอากระเป๋าเดินทางใบใหญ่ไป 1 ใบ ใบเล็ก 1 ใบ และกระเป๋าถืออีก 2 ใบ ไม่โดนตรวจอะไรเลย เข้าญี่ปุ่นได้อย่างสมบูรณ์!
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2022/08/5-1024x768.jpg)
เข้าญี่ปุ่นมาแล้ว ใช้เวลาทั้งหมดตั้งแต่ลงเครื่อง ไม่เกินครึ่งชั่วโมงเลย เร็วมากๆ ส่วนหนึ่งก็เพราะ FAST TRACK ที่ได้ทำการลงทะเบียนมาล่วงหน้า ออกมาประมาณ 8 โมงกว่าๆ เวลาญี่ปุ่น ไม่มีชนกับเที่ยวบินอื่น ทำให้คนเลยโล่งมากๆ
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2022/08/6-1024x512.jpg)
ไปดูบรรยากาศภายในสนามบินกันซักหน่อย จะเห็นว่าโซนชั้น 2 ที่มีร้านอาหารของฝากอยู่ รวมไปถึงชั้น 3 กำลังปิดปรับปรุงบางส่วน และจะเปิดให้บริการโฉมใหม่ช่วงประมาณฤดูใบไม้ร่วงของญี่ปุ่นปี 2022 นี้ ไม่แน่ว่าช่วงนั้นญี่ปุ่นอาจจะเปิดรับนักท่องเที่ยวแบบส่วนตัวแล้ว ยังไงต้องรอติดตามข่าวสารกันต่อไป
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2022/08/7-1024x768.jpg)
เดินออกจากสนามบิน ก็เดินไปที่สถานีรถไฟกันเลย โดยเดินข้ามสะพานทางเชื่อมจากชั้น 2
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2022/08/8-1024x768.jpg)
และนี่ก็คือสถานีรถไฟสนามบินคันไซ ทั้งเส้นทางบริษัทรถไฟ JR และบริษัท นันไค NANKAI
บริษัทรถไฟ JR สำหรับเดินทางด้วย OSAKA LOOP LINE สถานีเท็นโนจิ สถานีโอซาก้า เป็นต้น
ส่วนรถไฟนันไค สะดวกมากๆ หากต้องการเดินทางไปนัมบะ โดยนั่งไปสุดสายเลย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2022/08/9-1024x768.jpg)
มีจุดแลกเงินตราต่างประเทศเปิดให้บริการอยู่ด้วย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2022/08/10-1024x768.jpg)
และส่วนนี้ก็คือช่องจำหน่ายตั๋วรถไฟ ทั้งเคาน์เตอร์พร้อมเจ้าหน้าที่ และตู้จำหน่ายตั๋วอัตโนมัติ
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2022/08/12-1024x768.jpg)
และนี่ก็คือช่องตรวจตั๋วอัตโนมัติของทั้ง 2 บริษัท เพื่อเข้าไปยังชานชาลา ขึ้นรถไฟของแต่ละสาย ที่แยกส่วนจากกัน
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2022/08/13-1024x768.jpg)
ส่วนด้านสีน้ำเงินคือบริษัทรถไฟ JR
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2022/08/14-1024x768.jpg)
ส่วนสีส้มเป็นบริษัทรถไฟนันไค เมื่อซื้อตรวจแล้วก็เดินเข้าไปขึ้นรถไฟกันเลย
หลังจากนี้ ICHIGO จัง จะเดินทางไปไหนบ้างต้องรอติดตามกันต่อไป
รับรองว่า ICHIGO จัง จะมาแชร์ให้เพื่อนๆ อย่างแน่นอน แล้วพบกัน!