![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/TOP-WEB-1024x681.jpg)
ยังคงอยู่กับที่ทริปคันไซ โดยภูมิภาคคันไซ ประกอบไปด้วย 6 จังหวัด คือ จังหวัดชิงะ จังหวัดเฮียวโงะ จังหวัดนารา นครเกียวโต นครโอซาก้า และจังหวัดวาคายาม่า ซึ่งถือเป็นภูมิภาคที่ได้รับความนิยมจากนักท่องเที่ยวเป็นอย่างมาก โดยในวันนี้เราจะพาเพื่อนๆ ไปเที่ยวหนึ่งในนั้นก็คือ “จังหวัดวาคายาม่า” ที่อยู่ทางตอนใต้สุดของภูมิภาคคันไซ ติดโอซาก้า และนารา ติดทะเล ซึ่งมีสถานที่ท่องเที่ยวที่น่าสนใจอยู่มากมาย
ทริปนี้เป็นทริปสั้นๆ 1 วัน ที่จะพาเพื่อนๆ ไปเต็มอิ่มกับการ กิน เที่ยว ช้อปกับแบบจุใจ ไปเที่ยวพร้อมๆ กันเลย ! ในวันนี้ เราจะแนะนำทริปที่เดินทางจาก “ในตัวเมืองโอซาก้า” โดยเป็นการเดินทางข้ามจังหวัดระหว่าง “จังหวัดวาคายาม่า” และ “ตัวเมืองโอซาก้า” ซึ่งพิเศษสุดๆ เพราะทริปนี้เป็นการเดินทางสุดคุ้มด้วย “เซตตั๋วสุดคุ้มของบริษัทรถไฟนันไค” นั่นเอง
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/1-2-1024x768.jpg)
หน้าตาของเซตตั๋วรถไฟเป็นแบบนี้ ภายในเซตจะมีทั้งหมด 6 ใบ ราคาเซตละ 2,520 เยน
ประกอบไปด้วยตั๋วต่างๆ ดังนี้
1. ตัวเดินทางรถไฟทั้งขาไป และขากลับระหว่าง สถานีนันไคนัมบะ (Nankai Namba Station) และสถานีนันไควาคายาม่า (Nankai Wakayama Station) สำหรับรถไฟแบบ Limited Express เลือกระบุที่นั่งและเวลาเดินทางได้เอง
2. ตั๋วรถบัสภายในวาคายาม่า 1 DAY FREE PASS สำหรับ 1 วัน
3. คูปองของกิน มูลค่า 500 เยน สำหรับคาเฟ่ ร้านอาหารภายในสถานีนันไควาคายาม่า
*วางจำหน่ายเฉพาะช่วงตั้งแต่ 1 เมษายน 2021 ถึง 31 มีนาคม 2022
จุดจำหน่ายตั๋ว – สถานีนัมบะ(2F Station Service Center/3F เคาน์เตอร์จำหน่ายตั๋วรถไฟพิเศษ Reservation Tickets) / สถานีชินอิมามิยะ(Shin-Imamiya Station) / สถานีเท็นกาฉะยะ(Tengachaya Station) / สถานีสุมิโยชิไทฉะ (Sumiyoshitaisha Station) / สถานีซะไก (Sakai Station)
การชำระเงิน ได้ทั้ง เงิดสด และบัตรเครดิตที่ร่วมรายการ
สำหรับใครที่อยู่ญี่ปุ่น และอ่านญี่ปุ่นสามารถเข้าไปดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ทางลิงค์ด้านล่าง
http://www.nankai.co.jp/traffic/otoku/wakayama_kanko.html
โดยเริ่มเดินทางจาก “สถานีนันไคนัมบะ(Nankai Namba Station)” ด้วยรถไฟ Limited Express ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงพอดี ในการเดินทางมายัง “สถานีนันไควาคายาม่า(Nankai Wakayama Station)” จากนั้นขึ้นรถบัสที่สถานีเพื่อมุ่งหน้าไป “มาริน่าซิตี้ MARINA CITY” จุดมุ่งหมายของทริปนี้
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/2s-1024x681.jpg)
นั่งรถบัสเดินทางไปสุดสายที่ป้าย “Marinaguchi” สำหรับใครที่มีตั๋วบัส 1 DAY PASS สามารถใช้ได้โดยเพียงแค่แสดงตั๋วให้คนขับตอนลงจากรถเท่านั้น ใช้เวลาเดินทางจากป้ายหน้าสถานีนันไควาคายาม่า มายังป้าย “Marinaguchi” ที่ มาริน่าซิตี้ ประมาณ 32 นาที เดินทางมาสุดสาย แต่หากต้องการลงป้ายระหว่างทางก็กดปุ่มที่อยู่ในภาพล่างซ้ายมือได้เลย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/3-3-1024x681.jpg)
เนื่องจากจังหวัดวาคายาม่า โดยเฉพาะที่ บริเวณวาคายาม่ามาริน่าซิตี้จะเป็นพื้นที่ที่อยู่ติดทะเล เพราะฉะนั้นระหว่างทางจะเห็นวิวท่าเรือติดทะเล
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/4-2-1024x681.jpg)
วิวทะเลริมท่าเรือ ได้บรรยากาศ วันนี้ท้องฟ้าแจ่มใส เห็นวิวทิวทัศน์ได้ชัดเจนสวยงาม
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/5-2-1024x681.jpg)
เมื่อลงจากรถบัสแล้วจะเห็นท่าเรืออยู่ตรงหน้า ให้หันหลังเพื่อไปเดินเที่ยวใน วาคายาม่ามาริน่าซิตี้กันเลย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/6-2-1024x681.jpg)
โดย “วาคายาม่ามาริน่าซิตี้ (WAKAYAMA MARINA CITY) เป็นสถานที่ท่องเที่ยวอีกหนึ่งแห่งขึ้นชื่อของจังหวัดวาคายาม่า ประกอบไปด้วยพื้นที่ต่างๆ ที่น่าสนใจ ไม่ว่าจะเป็น ตลาดปลา ตลาดผลไม้ หรือสวนสนุก
อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ทาง “เว็บไซต์หลักของมาริน่าซิตี้”
ตามลิงค์นี้ https://www.marinacity.com/eng/
โซน “ตลาดคุโรชิโอะ (Kuroshio Market)”
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/7-1024x681.jpg)
ตลาดคุโรชิโอะ เป็นตลอดปลาที่มีร้านค้าร้านอาหารต่างๆ มากมาย โซนทางเข้าตกแต่งด้วยปลามากุโระ ที่น่าสนใจ
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/8-1-1024x681.jpg)
ป้ายแนะนำแผนผังภายในตลาดด้านหน้ามีแจกแผ่นพับให้กับนักท่องเที่ยว และจะเห็นว่ามีป้าย Tax-free Shop ด้วย เพราะฉะนั้นสำหรับนักท่องเที่ยวชาวต่างชาติ หากสามารถเดินทางมาได้เมื่อไหร่ เมื่อซื้อของฝากตั้งแต่ 5,000 เยนขึ้นไปก็สามารถทำ Tax-free ได้ที่เคาน์เตอร์
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/9-1-1024x681.jpg)
เมื่อเข้ามาด้านในแล้วมีร้านค้าต่างๆ เรียงรายมากมาย ปลาสีแดงที่ประกับห้อยอยู่ด้านบนก็คือ ปลาไท หรือ ปลากะพงญี่ปุ่น นั่นเอง
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/10s-1-1024x681.jpg)
ร้านค้าต่างๆ ภายในตลาดนี้มีทั้งร้านจำหน่ายของสุก และของดิบ หรือแบบสำเร็จที่สามารถรับประทานได้เลย
สำหรับของสดอย่างวัตถุดิบอาหารทะเลสามารถเลือกซื้อ และรับประทานได้ที่โซนบาบีคิว ที่นี่มีโซนย่างบาบีคิว สามารถนำของสดไปย่างทานได้
และสำหรับอาหารที่พร้อมรับประทานก็มีทั้งซูชิและข้าวหน้าปลาดิบ ฯลฯ อีกมากมาย
นอกจากร้านอาหารแล้ว ก็ยังมีร้านจำหน่ายของฝาก ที่มีของฝากขึ้นชื่อต่างๆ ในวาคายาม่า ทั้งของทะเล หรือวัตถุดิบขึ้นชื่อ ฯลฯ อีกมากมาย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/11-1-1024x681.jpg)
บรรยากาศภายในที่ตกแต่งสไตล์ญี่ปุ่นได้บรรยากาศ เท่านั้นไม่พอ บริเวณโซนด้านนอกสำหรับโซนย่างบาบีคิว ก็บรรยากาศดี ย่างบาบีคิวพร้อมวิวทะเล ในบรรยากาศที่เปิดโล่ง
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/12s-1024x681.jpg)
และนี่คือโซนของฝาก ของขึ้นชื่อของวาคายาม่า ยกตัวอย่างเช่น ส้ม บ๊วย หรือราเม็งวาคายาม่าที่มีแบบสำเร็จรูปเป็นไว้ได้นาน ซื้อกลับไปเป็นของฝากที่ไทยได้
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/13-1024x681.jpg)
และไฮไลท์ของที่นี่ คือ โชว์แล่ปลามากุโระ จัดขึ้นบริเวณทางเข้า โดยจะจัดสแสดงการแล่ปลามากุโระตัวใหญ่สดๆ ให้ได้ชมวันละ 3 รอบคือเวลา 11:00 / 12:30 / 15:00
ซึ่งหลังจากแล่เสร็จแล้วจะวางขายเป็นซูชิ หรือซาชิมิ บริเวณโซนด้านข้าง สามารถรอซื้อแบบแล่สดๆ กันได้เลย
ดูรายละเอียดเพิ่มเติมในส่วน “ตลาดคุโรชิโอะ” ได้ทางลิงค์นี้(มีภาษาอังกฤษ)
หมู่บ้านผลไม้คิโนะคุนิ (Kinokuni Fruits Villange)
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/14-2-1024x681.jpg)
ต่อไป คือ “หมู่บ้านผลไม้คิโนะคุนิ” หรือตลาดผลไม้ ตรงข้ามทางเข้าตลาดคุโรชิโอะ
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/15s-1024x681.jpg)
ด้านในมีผลไม้จำหน่ายอยู่มากมายหลายชนิด ทั้งองุ่น ลูกพีช สาลี่ แตงโม หรือแอปเปิ้ล ฯลฯ วางจำหน่ายตามฤดูกาล
ซึ่งผลไม้ขึ้นชื่อของวาคายาม่า คือ ลูกพลับ (ภาษาญี่ปุ่น : คาคิ) และส้ม (ภาษาญี่ปุ่น : มิคัง) มีทั้งเกรดพรีเมี่ยม ไปจนถึงแบบมีตำหนิแต่รสชาติอร่อยไม่แพ้กันและราคาถูกกว่า ใครชอบผลไม้ไม่ควรพลาด
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/16s-1024x701.jpg)
บริเวณโซนหนึ่งในหมู่บ้านผลไม้คิโนะคุนิมีโซนขายเครื่องดื่ม ขนม ซอฟต์ครีม หรือพาเฟ่ต์ ซึ่งไฮไลท์ของโซนนี้ก็คือ พาเฟ่ต์ผลไม้ตามฤดูกาล อย่างเช่นช่วงกันยายน มีองุ่นเขียว ได้องุ่นเขียวมาแบบอัดแน่น ในช่วงราคา 600-700 เยนขึ้นอยู่กับแต่ละร้าน หวานอร่อย สามารถนั่งรับประทานได้บริเวณโซนที่นั่งกลางแจ้ง
ดูรายละเอียดเพิ่มเติมในส่วน “หมู่บ้านผลไม้คิโนะคุนิ” ได้ทางลิงค์นี้(มีภาษาอังกฤษ)
https://www.marinacity.com/eng/fruits/
โซน ธีมปาร์ค Porto Europa (พอร์โต ยูโรป้า)
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/17-1024x681.jpg)
ธีมปาร์ค Porto Europa (พอร์โต ยูโรป้า) สวนสนุกที่สามารถเดินชมบรรยากาศภายในได้ฟรี!
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/18-1-1024x681.jpg)
จุดเด่นของที่นี่ คือการตกแต่ง ธีมยุโรป คล้องกับชื่อสวนสนุกคือ Porto Europa (พอร์โต ยูโรป้า) ราวกับได้ท่องเที่ยวอยู่ในยุโรป
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/19s-1024x681.jpg)
มีเคาน์เตอร์จำหน่ายตั๋วอยู่ตามจุดต่างๆ จำหน่าย ตั๋วเครื่องเล่นภายในสวนสนุก
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/20s-1024x681.jpg)
บรรยากาศด้านในตกแต่งสวยงามตามสไตล์ยุโรป มุมถ่ายรูปเยอะแยะมากมาย ในบรรยากาศสุดโรแมนติก
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/21-1-1024x341.jpg)
สำหรับเครื่องเล่นภายในสวนสนุก มีทั้งชิงช้าหมุน รถไฟเหาะลงน้ำ โรงภาพยนตร์แบบ3D ฯลฯ อีกมากมาย
ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ทางลิงค์นี้(มีภาษาอังกฤษ)
https://www.marinacity.com/eng/europa/
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/22-1024x681.jpg)
บรรยากาศโซนเครื่องเล่นภายในสวนสนุก ที่แห่งนี้ตั้งอยู่กลางธรรมชาติ อีกทั้งยังติดทะเล ให้บรรยากาศพักผ่อนในบรรยากาศรีสอร์ท
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/23-1024x341.jpg)
การเดินทางกลับ ดังนี้
รถบัสที่มุ่งหน้าไป สถานีนันไควาคายาม่า (NANKAI WAKAYAMA STATION) ขึ้นได้ 2 สายคือ 42 และ 117
รอบสุดท้ายวันธรรมดาอยู่ที่ 19:58 วันเสาร์รอบสุดท้ายเวลา 20:39
(*เพิ่มเติม สำหรับรถบัสที่มุ่งหน้าไป “สถานี JR วาคายาม่า (JR WAKAYAMA STATION) ขึ้นได้ 2 สายคือ 42 และ 121 / รอบสุดท้ายวันธรรมดาเวลา 20:17 วันเสาร์ รอบสุดท้ายเวลา 20:32)
เมื่อเดินทางมายังสถานีนันไควาคายาม่าแล้ว ขากลับเดินทางจาก “วาคายาม่า” ไปยัง “โอซาก้า” หากยังไม่ได้เลือกเวลาเดินทาง และยังไม่ได้จองที่นั่งก็สามารถจองได้ที่เคาน์เตอร์สถานีนันไควาคายาม่า
แต่ก่อนกลับอย่าลืมใช้คูปองอาหารกัน สามารถใช้ได้ทั้งร้านอาหาร หรือคาเฟ่ ภายในสถานี อาจซื้อเป็นของว่างของฝาก หรือเครื่องดื่มก็ได้เช่นกัน
ซึ่งนอกจากสถานที่ท่องเที่ยวที่เราแนะนำไปในครั้งนี้ ในจังหวัดวาคายาม่ายังมีสถานที่ท่องเที่ยวที่น่าสนใจอีกมากมาย ไว้มีโอกาสเราจะพาเพื่อนๆ ไปที่อื่นกันอีก และสำหรับทริปวันนี้เพื่อนๆ สามารถนำไปจัดทริปร่วมกับทริปอื่นๆ ได้อีกด้วยอย่างเช่น ทริปเกียวโตของเรา และทริปสั้นๆ อื่นๆ อีก ยังไงฝากติดตาม และรอชมกันได้เลย