![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/0TOP-6-1024x768.jpg)
“เกียวโต” อีกหนึ่งจุดหมายของคอเที่ยวญี่ปุ่นที่จะต้องเพิ่มเข้าไปในลิสต์ และต้องไปเที่ยวให้ได้ซักครั้งในทริปญี่ปุ่น ตั้งอยู่ในภูมิภาคคันไซ อยู่ทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือของโอซาก้า เป็นเมืองหลวงเก่าของญี่ปุ่น อีกทั้งยังเป็นเมืองแห่งศิลปะะและวัฒนธรรมที่เก่าแก่ และมีเสน่ห์ ทั้งอาคารบ้านเรือนที่ยังคงความเก่าแก่แบบดั้งเดิม หรือสถานที่เก่าแก่ทางประวัติศาสตร์ และกลิ่นอายความเป็นญี่ปุ่นที่ถูกคลุมโทนอย่างสวยงามและมีเสน่ห์
ซึ่งนอกจากการเที่ยวชมบรรยากาศภายในเมืองแล้ว ยังมีจุดอื่นๆ ที่น่าสนใจสำหรับนักท่องเที่ยวอีกมากมาย และหนึ่งในนั้นก็คือการเที่ยวชมธรรมชาติที่สวยงามนั่นเอง วันนี้เราจึงจะมาแนะนำทริปสั้นๆ ระหว่างวันสำหรับการเดินทางชมธรรมชาติที่อุดมสมบูรณ์และสวยงามของเกียวโตกับ “รถไฟท่องเที่ยวสายโรแมนติกSagano Romantic Train” ของ บริษัท Sagano Scenic Railway หรือที่เรียกกันทั่วไปว่ารถไฟ Torokko จะเป็นยังไงไปดูกันเลย
“Sagano Romantic Train” – Sagano Scenic Railway สำหรับรถไฟท่องเที่ยวสายโรแมนติกนี้ เป็นเส้นทางรถไฟระยะทาง 25 นาที ระหว่าง สถานี Saga torokko station ไปยัง Kameoka torokko Station แล่นไปตามเส้นทางท่ามกลางธรรมชาติที่อุดมสมบูรณ์ในหุบเขาโฮซุเคียว (Hozukyo)
นอกจากจะได้ชมธรรมชาติแล้ว ยังสามารถสัมผัสได้ถึงความสวยงามของบรรยากาศในทุกฤดูของญี่ปุ่นได้อีกด้วย ไม่ว่าจะเป็น “ซากุระ” ในฤดูใบไม้ผลิ, “ใบไม้เปลี่ยนสี” ในฤดูใบไม้ร่วง , “ดอกไฮเดรนเยีย” ในฤดูร้อน หรือ “หิมะ” ในช่วงฤดูหนาว ได้รับความนิยมทั้งจากนักท่องเที่ยวญี่ปุ่น และชาวต่างชาติ
ข้อมูลเพิ่มเติมได้ทางเว็บไซต์หลัก (ภาษาอังกฤษ)
สำหรับการเดินทางไปยัง Saga torokko station (บริเวณอาราชิยามะ หรือป่าไผ่) สามารถเดินทางได้ด้วยรถไฟ JR ไปยัง สถานีรถไฟ JR สถานี Saga-Arashiyama Station โดยใช้เวลาเดินทางไปยังสถานีเกียวโตได้ภายใน 15 นาที
ในครั้งนี้เราจะยกตัวอย่างการเดินทางโดยเริ่มจาก Kameoka torokko Station (สถานีต้นทาง) ไปยังสถานีปลายทาง Saga-Arashiyama Station เพื่อเดินเที่ยวชมป่าไผ่ และบริเวณอาราชิยามะกันต่อได้เลย สำหรับการเดินทางไปยัง Kameoka torokko Station ที่เราจะเริ่มเดินทางจากสถานีนี้ ก่อนอื่นจะต้องเดินทางด้วยรถไฟ JR มายังสถานี JR Kameoka Station จากนั้นก็เดินเท้าตามภาพดังนี้
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/3s-1024x768.jpg)
เมื่อเดินทางมาถึงสถานี JR Kameoka Station แล้ว เดินออกจากสถานี เมื่อผ่านช่องตรวจตั๋ว ไปแล้วเดินทางไปทางซ้ายมือ
จากนั้นเดินเลี้ยวไปทางซ้ายมืออีกหนึ่งรอบ เมื่อเดินมาถึงอุโมงค์ตามภาพ เดินลอดอุงโมงค์ไปและเลี้ยวไปทางซ้ายมือ ใช้เวลาเดินทางจากสถานี JR ไปยังสถานีรถไฟ Torokko ประมาณ 10 นาที (ระหว่างทางมีป้ายบอกทางแต่เป็นภาษาญี่ปุ่น)
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/4-1-1024x768.jpg)
เมื่อเลี้ยวขวามาแล้ว ก็เป็นเส้นทางถนนเลียบทุ่งนา พร้อมวิวภูเขา ในบรรยากาศชนบทของญี่ปุ่น
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/5-1-1024x768.jpg)
นี่คือสถานีรถไฟ Torokko “สถานี Kameoka torokko Station” เมื่อมาถึงแล้วสามารถเข้าไปในตึกได้โดยทางเดินลาดชัน หรือลิฟต์ ขึ้นไปยังชั้น 3 สำหรับชั้นจำหน่ายตั๋วรถไฟ และชานชาลารถไฟ
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/6-1-1024x768.jpg)
สามารถซื้อตั๋วได้ทางเคาน์เตอร์จำหน่ายนี้ ในช่วงเวลาปกติแล้วรถไฟ Torokko ได้รับความนิยมในหมู่นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเป็นอย่างมาก ทำให้รถไฟในแต่ละรอบเต็ม และไม่สามารถซื้อตั๋วได้ที่หน้างาน ดังนั้นส่วนใหญ่อาจต้องจองล่วงหน้าผ่านทางเว็บไซต์ หรือซื้อตั๋วล่วงหน้าตามตัวแทนจำหน่ายก่อน แต่ทว่าสถานการณ์โควิดในช่วงนี้ทำให้สามารถซื้อตั๋วเพื่อขึ้นรถไฟในรอบถัดไปจากเคาน์เตอร์ที่สถานีได้เลย
สำหรับค่าเดินทาง เป็นแบบเหมาจ่าย ผู้ใหญ่ขาเดียวเที่ยวละ 650 เยน เด็ก 320 เยน
ขบวนรถไฟมีทั้งหมด 5 ตู้ แบ่งออกเป็นตู้ธรรมดา 4 ตู้ เป็นตู้ที่มีหลังคา และตู้พิเศษ แบบ “Rich” car เป็นตู้แบบเปิดโล่งรับลมจากภายนอก
ซึ่งวันนี้ได้เลือกนั่งแบบตู้ “Rich” car ชมบรรยากาศธรรมชาติแบบจุใจ
*ควรเช็คและพิจารณาสภาพอากาศในช่วงนั้นๆ หากฝนตกอาจเปียกได้
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/7s-1024x768.jpg)
ภายในสถานีบริเวณชั้นล่างของภาพ(บริเวณชั้น 2) จะมีเคาน์เตอร์ให้ข้อมูลนักท่องเที่ยวและ ห้องอาหารเล็กๆ แต่เนื่องจากสถานการณ์โควิดทำให้ส่วนห้องอาหารปิดให้บริการชั่วคราว
และชั้นตามภาพ (ชั้นที่ 3) คือชั้นชานชาลารถไฟ และชั้นเคาน์เตอร์จำหน่ายตั๋ว พร้อมมุมร้านขายของฝาก ห้องน้ำ และพื้นที่นั่งรอรถไฟ
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/8-1024x768.jpg)
ได้ตั๋วมาเรียบร้อยแล้ว โดยวันนี้เป็นวันธรรมดา นักท่องเที่ยวไม่มาก มีประปราย รอบ 14:30 น. ในครั้งนี้ได้ซื้อตั๋วที่เคาน์เตอร์ก่อนรอบรถไฟประมาณ 15 นาที เมื่อใกล้ถึงเวลานายสถานีจะเรียกให้ออกไปยืนรอรถไฟที่ชานชาลารถไฟ ด้านนอกประตูกระจก
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/9-1024x768.jpg)
และนี่คือ รถไฟท่องเที่ยวสายโรแมนติก Sagano Romantic Train นอกจากจะพาทุกท่านแล่นไปตามธรรมชาติแล้ว ตัวรถไฟเองก็เป็นอีกหนึ่งอย่างที่เป็นมุมสวยๆ ในการถ่ายรูปได้อีกด้วย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/10S-1024x768.jpg)
บรรยากาศขบวนรถไฟส่วน Rich Car เป็นส่วนที่เปิดโล่งรับลมได้โดยตรง พร้อมสัมผัสธรรมชาติแบบเต็มที่
ช่วงนี้เป็นช่วงฤดูร้อน แดดไม่แรงมาก ลมกำลังเย็นสบาย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/11-1024x768.jpg)
หากโชคดี ก็จะเจอความบังเอิญที่ลงตัวแบบนี้ ขออนุญาตเจ้าตัวในการแชะภาพที่เข้ากับบรรยากาศในตอนนี้มากๆ กับชุดนักเรียนญี่ปุ่นแบบสมัยก่อน ราวกับท่องเที่ยวอยู่ในโลกการ์ตูน
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/12-1024x768.jpg)
และรถไฟก็แล่นไปท่ามกลางหุบเขา ธรรมชาติ และข้ามผ่านสะพานเหล็กในบางช่วง
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/13s-1024x768.jpg)
ส่วนวิวที่จากตัวรถไฟเป็นวิวแม่น้ำที่ไหลอยู่ท่ามกลางหุบเขาแห่งนี้ โดยมีกิจกรรมร่องเรือ และล่องแพให้ได้ชมระหว่างทาง โบกมือทักทายกันไปมา เรียกเสียงหัวเราะให้กับผู้โดยสารได้เป็นช่วงๆ
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/14-1024x768.jpg)
โดยรถไฟนี้เป็นเส้นทางรถไฟที่ถูกใช้จริงในสมัยก่อน ตั้งแต่สมัยที่บริเวณนี้ยังไม่สามารถสร้างทางรถไฟตัดผ่าน หรือขุดอุโมงค์ลอดผ่านภูเขาลูกใหญ่ๆ ได้เหมือนในปัจจุบัน
จึงเป็นเส้นทางรถไฟท่ามกลางธรรมชาติ ที่คดเคี้ยวไปตามแนวหุบเขา ระหว่างทางรอดผ่านอุโมงค์หลายจุด
แต่เมื่อเทคโนโลยีเริ่มพัฒนาทำให้เกิดเส้นทางรถไฟใหม่ๆ ที่สะดวกและรวดเร็วเพิ่มขึ้นมากมาย ทำให้เส้นทางนี้หยุดให้บริการไป และหลายสิบปีให้หลัง ทางเมืองก็เล็งเห็นว่าสามารถใช้เส้นทางนี้เป็นเส้นทางรถไฟสำหรับท่องเที่ยวได้ จึงเปิดให้บริการสำหรับนักท่องเที่ยวมาจนถึงปัจจุบันนั่นเอง
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/14-1-1024x768.jpg)
และแล้วก็เดินทางมาถึงสถานีปลายทาง สถานี Saga torokko station เป็นที่เรียบร้อย ในจุดนี้สามารถชมหัวขบวนรถไฟแบบใกล้ๆ โดยรถไฟจะจอดพักอยู่ซักพัก และแล่นตัวออกไป
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/2-1-1024x768.jpg)
ในช่วงที่มีดอกไฮเดรนเยีย จะได้ภาพที่สวยงามแบบนี้ในช่วงฤดูร้อน กับบรรยากาศดอกไฮเดรนเยีย หรือดอกอาจิไซ กับรถไฟสายโรแมนติก
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/17s-1024x768.jpg)
เมื่อลงจากรถไฟแล้ว ให้ขึ้นบันไดไปที่อาคารสถานี โดยก่อนออกสามารถคืนตั๋วได้ที่กล่องคืนตั๋วเล็กๆ สีขาวกำกับตัวหนังสือสีแดงตามภาพ
ภายในอาคารสถานีมีเคาน์เตอร์จำหน่ายตั๋ว ตารางเวลารถไฟ และจุดนั่งพัก
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/18-1024x768.jpg)
เป็นสถานีเล็กๆ ท่ามกลางหุบเขา ล้อมรอบไปด้วยธรรมชาติ หากเป็นก่อนช่วงโควิด นักท่องเที่ยวหนาแน่นและล้นออกมายืนเต็มหน้าสถานี บรรยากาศต่างจากตอนนี้เป็นอย่างมาก
และหากต้องการเดินเที่ยวต่อ สถานที่ท่องเที่ยวที่น่าสนใจบริเวณนี้มีดังนี้
“ป่าไผ่ Bamboo Road”
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/21-1024x768.jpg)
“ศาลเจ้าโนโนมิยะ” (ระหว่างทางภายในป่าไผ่)
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/25s-1-1024x768.jpg)
และบริเวณอาราชิยามะพร้อมร้านขายของฝาก ร้านอาหาร หรือคาเฟ่ต่างๆ มากมาย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/28s.jpg)
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/26-1024x768.jpg)
นอกจากนี้ยังมี “สะพานโทเก็ตสึเคียว (Togetsukyo Bridge)” ที่เป็นอีกหนึ่งจุดที่ได้รับความนิยมจากนักท่องเที่ยวเป็นอย่างมาก หากมีโอกาสเราจะพาทุกท่านไปชมทริปโตเกียวอื่นๆ ที่น่าสนใจอีกในครั้งต่อๆ ไป รอติดตามกันได้เลย