![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/115-1.jpg)
การปั่นจักรยานที่เริ่มใกล้ตัวมากขึ้นจนมีผู้เข้าร่วม「Bike for MOM」หรือ「Bike for DAD」เป็นจำนวนมากกว่าหลายแสนคน
เมื่อหลายปีที่แล้วเรายังไม่ค่อยเห็นคนปั่นจักรยานกันมากเท่าไหร่ แต่ช่วงนี้การปั่นจักรยานกลายเป็นเรื่องธรรมดาที่เราสามารถเห็นได้ทั่วไป เราอาจปั่นจักรยานกันเพื่อสุขภาพหรือปั่นจักรยานยามว่าง แต่ที่ญี่ปุ่นจักรยานเป็นยานพาหนะหนึ่งที่สำคัญที่ใช้ในการเดินทางไปที่ต่าง ๆ โดยเฉพาะคนที่อาศัยอยู่ในเมืองอย่างโอซาก้าหรือเกียวโตส่วนใหญ่จะใช้จักรยานในการปั่นจากบ้านไปสถานีรถไฟ โรงเรียน หรือที่ทำงาน
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/213.jpg)
และช่วงนี้ที่มีเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ ที่ญี่ปุ่นก็คือ「BIKE SHARING」 ก็คือบริการที่ให้เราสามารถเช่าจักรยานได้ง่ายๆ ผ่านเว็ปไซต์จากมือถือหรือคอมพิวเตอร์ได้เลย และที่สำคัญคือชาวต่างชาติก็สามารถใช้บริการได้ด้วย เพียงแค่ลงทะเบียนผ่านเว็ปไซต์ ค่าใช้จ่ายต่างๆก็จะถูกหักผ่านบัตรเครดิต เพียงเท่านี้ก็สามารถยืมจักรยานไปปั่นระหว่างท่องเที่ยวได้เลย
สำหรับใครที่อยากไปในที่ที่รถไฟไม่สามารถไปได้ หรืออยากสัมผัสกับธรรมชาติแบบใกล้ชิด เราจึงอยากจะแนะนำ「BIKE SHARING」ในครั้งนี้
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/312.jpg)
การบริการ「BIKE SHARING SERVICE」ที่เหมาะกับชาวต่างชาติที่จะมาแนะนำมีอยู่ 3 ทางเลือกดังนี้
- COGICOGI
มีศูนย์กลางการบริการอยู่ที่โตเกียว และที่ต่างๆ ในญี่ปุ่น
12 ชั่วโมง 2100 เยน・24 ชั่วโมง 2400 เยน・48 ชั่วโมง 3600 เยน
- DOCOMO Bike Share
ชื่อการบริการอาจจะขึ้นอยู่กับแต่ละพื้นที่แต่ระบบการทำงานต่างๆจะเหมือนกันทั้งหมด
30 นาทีแรก 150 เยน・30 นาทีต่อไปครึ่งชั่วโมงละ 100 เยน
- HUB Chari ศูนย์กลางบริการที่โอซาก้า
มีการลงทะเบียนแบบอะนาล็อกกับแบบสมาร์ทโฟน จะแตกต่างกันตรงที่การลงทะเบียนแบบอะนาล็อกจะมีเจ้าหน้าที่ดูแลให้คำแนะนำการบริการประจำสเตชั่นจักรยานแต่ละที่
ลงทะเบียนแบบอะนาล็อก1 ชั่วโมง 200 เยน・12 ชั่วโมง 1000 เยน
ลงทะเบียนแบบสมาร์ทโฟน 1 ชั่วโมง 150 เยน・1 วัน 1389 เยน
ซึ่งในบริการนี้สเตชั่นที่ยืมกับสเตชั่นที่คืนจะอยู่คนละที่กันก็ได้ เช่น เราอาจจะยืมจักรยานที่อุเมดะและคืนที่ชินไซบาชิในโอซาก้าก็ได้
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/413.jpg)
วันนี้เราจะมาแนะนำหนึ่งใน 3 บริการข้างต้น กับบริการ HUB Chari และจะมาลองใช้บริการรอบๆโอซาก้ากัน『HUB Chari Port Map』
ก่อนอื่นต้องค้นหาสเตชั่นก่อน จากลิ้งค์ด้านบน ที่แสดงเป็นสีแดงคือ สเตชั่นสำหรับการสมัครสมาชิกแบบลงทะเบียนผ่านสมาร์ทโฟน ที่จองและชำระเงินผ่านบัตรเครดิต ส่วนที่แสดงเป็นสีฟ้าจะเป็นสเตชั่นที่พนักงานประจำการในแต่ละที่จะทำการจัดการบริการ สำหรับผู้ที่ลงทะเบียนแบบอะนาล็อก และที่แสดงอยู่ทั้งสองฝั่งคือสเตชั่นที่สามารถใช้ได้ทั้งผู้ที่ลงทะเบียนแบบอะนาล็อกและสมาร์ทโฟนเลย เราสามารถไปที่สเตชั่นและใช้จักรยานคันที่ว่างได้เลยแบบไม่ต้องจอง
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/513.jpg)
ในกรณีของผู้ที่ต้องการใช้สเตชั่นแบบลงทะเบียนผ่านสมาร์ทโฟน
ก่อนอื่นก็ต้องเข้าไปที่ลิ้งค์นี้เพื่อลงทะเบียนก่อน สามารถเปลี่ยนภาษาเป็นภาษาอังกฤษได้ด้วย ก่อนอื่นก็ต้องเข้าไปที่「REGISTER」อ่านข้อกำหนดแล้วก็กดไปที่「ACCEPT」
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/612-1.jpg)
ตั้ง USER ID และ PASSWORD
ใส่ชื่อ อีเมล และเบอร์โทรศัทพ์
เมื่อกด「REGISTER」ก็จะเข้าไปที่หน้าตรวจสอบข้อมูล เพื่อตรวจสอบความถูกต้อง
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/711-1.jpg)
จากนั้นก็กรอกข้อมูลบัตรเครดิต(VISA / MASTER / JCB)สำหรับหักค่าใช้จ่าย ก็เป็นอันเสร็จสิ้นขั้นตอน
แค่ 3 นาทีก็เสร็จแล้ว เท่านี้เราก็สามารถใช้สเตชั่นสำหรับสมาชิกแบบสมาร์ทโฟนได้แล้ว
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/810.jpg)
เมื่อเป็นสมาชิกผ่านสมาร์ทโฟนแล้ว ต่อไปก็ต้องไว้ก่อน สามารถจองได้ก่อนใช้จริง 20 นาที ต้องล๊อคอินเข้าไปก่อน ก็เลือกสเตชั่นที่ต้องการไปยื ที่「Choose from port」
เลือกสเตชั่นที่สามารถใช้ได้ และเลือกตัวเลือกไหนก็ได้ใน Bikelist เมื่อทำการจองเรียบร้อยแล้ว Pass Code ก็จะถูกส่งมาทางเมล นำ Pass Code ที่ได้ไปใส่ที่สเตชั่นที่ต้องการไปยืม เท่านี้ก็สามารถยืมจักรยานมาปั่นได้เลย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/99.jpg)
ครั้งนี้เราเลือกใช้สถานี「大阪ガスステーション」「Osaka Gas Station」ที่อยู่ใกล้กับสถานีรถไฟใต้ดินโยโดยะบาชิ ที่โอซาก้า
สถานีนี้อยู่ห่างจากสถานีอุเมดะ UMEDA STATION เพียง 1 สถานีใช้เวลา 3 นาที ห่างจากนัมบะ NAMBA เพียง 3 นาทีใช้เวลา 6 นาที และใช้เวลาเดินจาก รถไฟใต้ดินสถานีโยโดยะบาชิ สายมิโดสึจิ Subway Midosuji Line Yodoyabashi Station เพียง 3 นาที สเตชั่นของ「HUB Chari」ส่วนใหญ่จะอยู่ใกล้ๆสถานีรถไฟ สะดวกมากๆ ที่สถานีจะมีเจ้าหน้าที่ประจำการอยู่ด้วย สามารถใช้บริการได้ทั้ง「สมาชิกแบบอะนาล็อก」และ「สมาชิกแบบสมาร์ทโฟน」เลย คันสีฟ้าคือจักรยานสำหรับสมาชิกแบบอะนาล็อก ต้องแจ้งทางผู้ดูแลก่อนและแสดงหนังสือเดินทางพร้อมกับจ่ายค่าประกันไว้ 1000 เยนก็สามารถยืมได้
และจะได้เงินค่าประกัน 1000 เยนและเงินยอดคงเหลือคืนตอนคืนรถจักรยาน
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/1013.jpg)
ส่วนผู้ที่สมัครสมาชิกจากสมาร์ทโฟนคือคันสีแดง แค่เพียงกด Pass Code ที่ถูกส่งมาทางอีเมลเท่านี้ก็ใช้ได้เลย รถจักรยานแบบสมาชิกจากสมาร์ทโฟนจะเป็นจักรยานแบบไฟฟ้า 「Motor – assisted Bicycle」ที่สามารถปั่นขึ้นเขาได้แบบสบายๆเลย เอาล่ะลองไปปั่นกันเลย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/119.jpg)
ที่ญี่ปุ่นมีกฏว่าจักรยานจะต้องปั่นบนท้องถนนเส้นที่รถวิ่งเลย ฟังดูอาจจะอันตรายแต่ถ้าขับริมๆก็ไม่มีปัญหา เพราะคนที่นี่ชินกับจักรยานที่ขับบนถนนอยู่แล้วเพราะฉะนั้นปั่นได้อย่างสบายใจหายห่วงเลย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/126.jpg)
แต่ทว่าทางเท้าบางที่ก็มีเครื่องหมายตามภาพ ที่จักรยานสามารถวิ่งได้ทั้งทางเท้าและถนน แต่ยังไงก็ปั่นบนทางเท้าเพราะฉะนั้นต้องปั่นช้าๆ เพื่อระวังคนที่เดินอยู่ด้วย และห้ามเล่นมือถือโดยเด็ดขาด ขับขี่ปลอดภัยดีกว่านะ
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/133.jpg)
ออกตัวจากสเตชั่นที่อยู่บริเวณเส้นมิโดสึจิ ผ่านสวนสาธารณะนาคาโนะชิมะ Nakanoshima Park เท็มมะบาชิ Temmabashi เพื่อไปที่ปราสาทโอซาก้าที่ซากุระกำลังบานอยู่ ย้อนกลับไปทางจากสเตชั่นไปสถานีเล็กน้อยก็จะเป็น เส้นทางสายหลักมิโดสึจิ MIDO SUJI ที่เชื่อมระหว่าง「キタ」「KITA」「คิตะ แปลว่า เหนือ」แถวๆ อุเมะดะของโอซาก้า และ「ミナミ」「MINAMI」「มินามิ แปลว่า ใต้」ที่มีชินไซบาชิหรือโดทงโบริ เข้าไว้ด้วยกัน
เป็นเส้นหลักที่เป็น One way มีเลนที่รถวิ่ง 6 เลนและเลนข้างทาง 2 เลน รวมแล้วเป็น 8 เลน ถึงแม้ว่าจะมีเลนถึง 8 เลน แต่บางทีรถก็ติดเหมือนกัน และทั้งสองฝั่งข้างทางจะเป็นบริษัทใหญ่สาขาหลักเรียงอยู่ทางสองข้างทางเลย หันหน้าออก ให้สเตชั่นอยู่ด้านหลัง และเลี้ยวซ้ายไปเรื่อยๆ
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/142.jpg)
ข้ามแม่น้ำมาก็จะเจอกับบริเวณ「NAKANOSHIMA」 เป็นศูนย์กลางทางการเมืองและวัฒนธรรมของโอซาก้า ที่มีทั้ง ที่ว่าการอำเภอ ธนาคารแห่งประเทศญี่ปุ่น ศูนย์ประชุมนาคาโนชิมะ ห้องสมุด และตึกทางประวัติศาสตร์มากมาย เป็นต้น เราเคยแนะนำสถานที่บริเวณนี้ใน Round the CHI ของ ICHIGO JAPAN ตามลิ้งค์ด้านล่างนี้เลย
Day4-1 เดินเล่นเมืองหลวงแห่งน้ำ「NAKANOSHIMA / KITAHAMA」โอซาก้า
และนี่คือวิดีโอบรรยากาศโดยรวม
ท่องเที่ยวโอซาก้าในช่วงต้นฤดูใบไม้ผลิ ตั้งแต่ นากาโนชิมะ เท็มมะบาชิ เส้นนานิมาจิสึจิ ไปจนถึงปราสาทโอซาก้า
ระหว่างทางก็ได้ชมวิวแม่น้ำโดจิมะ Doujimagawa บรรยากาศผู้คนที่เร่งรีบในเวลาทำงาน และสวนสาธารณะที่เงียบสงบ
ได้เดินทางไปในที่ที่แท็กซี่หรือรถไฟไม่สามารถไปได้ ตามที่ต่างๆ ใช้เวลาปั่นไปประมาณ 15 นาที
ยิ่งเป็นจักรยานแบบไฟฟ้าด้วยยิ่งช่วยได้เยอะเลย สบายมากๆ
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/151.jpg)
ผ่านประตูใหญ่ของปราสาทโอซาก้าและเลี้ยวไปทางขวา ก็จะเจอกับชิดาเระซากุระตามภาพเลย สวยงามมากๆ
ในขณะที่ซากุระอื่นๆ ยังบานไม่เต็มที่ แต่ชิดาเระซากุระบานเต็มที่สวยงามมากๆ รอบๆ ก็มีคนมารุมถ่ายรูปกันเต็มเลย
และถ้าเข้าไปอีกนิดก็จะเจอปราสาทโอซาก้าอยู่ทางซ้ายมือ
ทั้งๆที่เป็นตอนเช้าวันธรรมดาแต่นักท่องเที่ยวต่างชาติเต็มไปหมด คนไทยก็เยอะเหมือนกัน แต่ที่ปั่นจักรยานอยู่มีแค่เราเท่านั้น
ไปดูที่ตัวปราสาทกันเลย
เอาล่ะ เราขอสิ้นสุดทริปนี้ไว้เท่านี้
ในครั้งต่อไปวันที่ 3 เมษายน เราจะพาทัวร์ชมซากุระของปราสาทโอซาก้ากัน
รอชมได้เลยนะคะ ♪