![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/136-1.jpg)
“การท่องเที่ยวประเทศญี่ปุ่น”โดยเฉพาะการเดินทางภายในประเทศญี่ปุ่นเราคงจะต้องได้นั่งรถไฟซักครั้งแน่นอน ไม่ว่าจะเป็นรถไฟในเมืองใหญ่อย่างโตเกียว หรือ โอซาก้า และสิ่งที่เชื่อมระหว่างเมืองกับสถานที่ท่องเที่ยวส่วนใหญ่ก็คือ “รถไฟ” ซึ่งสถานีรถไฟในที่ต่างๆ ของประเทศญี่ปุ่นนั้น นอกจากจะเป็นสถานีที่ใช้ในการคมนาคมแล้ว ยังเป็นสถานที่ท่องเที่ยวที่เป็นศูนย์รวมแหล่งช้อปปิ้ง และอาหารอร่อยๆ เอาไว้มากมาย ซึ่งร้านอาหารหรือร้านค้าต่างๆ ที่อยู่ภายในสถานีรถไฟจะถูกเรียกว่า“เอกินาคะ”「EKINAKA」และเป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้เลยสำหรับคนญี่ปุ่น และถือได้ว่าสถานีรถไฟเป็นสถานที่ที่สะดวกต่อการใช้ชีวิตของคนที่อาศัยอยู่บริเวณนี้ หรือนักท่องเที่ยวที่ต้องการท่องเที่ยวอย่างเต็มที่ในระยะเวลาสั้นๆ โดยที่เราสามารถเพลิดเพลินกับร้านอาหารและร้านค้าที่อร่อย และครบครันได้ และไม่ต้องไปหาร้านอาหารหรือแหล่งช้อปปิ้งที่อยู่ไกลออกไปให้เสียเวลา
ดังนั้นครั้งนี้เราจะมาแนะนำ “เอกินาคะ”ร้านค้าภายในสถานีให้ทุกคนได้รู้จักกันต่อจากตอนที่ผ่านมา(6/26)
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/234.jpg)
ซึ่งอย่างแรกก็คือ อาหารขึ้นชื่อของนาโกย่ากับ “คิชิเม็ง”「KISHIMEN」ซึ่งแค่ภายในสถานีนาโกย่าก็มีร้าน “คิชิเม็ง” มากกว่า 15 ร้าน ที่ไม่ว่าจะเวลาไหนก็มีลูกค้ามาใช้บริการเต็มร้าน
“คิชิเม็ง”「KISHIMEN」ก็คือ เส้นอุดงแบบแบน คล้ายก๋วยเตี๋ยวเส้นใหญ่ของไทย แต่จะแตกต่างกันตรงที่เส้นใหญ่ของไทยจะทำจากแป้งข้าว แต่ “คิชิเม็ง” ของนาโกย่าจะทำจากแป้งสาลี
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/333.jpg)
ร้าน “คิชิเม็ง” ที่มีอยู่ทุกสถานีในนาโกย่า นอกจากจะได้ทานอาหารขึ้นชื่อภายในสถานีแล้ว คิชิเม็งจะขึ้นชื่อเรื่องรสชาติความอร่อย นอกจากนักท่องเที่ยวที่ตั้งใจมาเที่ยวนาโกย่าแล้ว ก็มีนักท่องเที่ยวที่มุ่งหน้าไปที่อื่นแต่มาแวะทานคิชิเม็งก่อนเดินทางต่อก็มีให้เห็นอยู่ไม่น้อย อย่างเช่นที่ชานชาลาของรถไฟชินคันเซ็น ก็มีทั้งเมนู “คิชิเม็ง”「KISHIMEN」(350 เยน)หรือ “หมูชาบูคิชิเม็ง”「BUTA SHABU KISHIMEN」(600 เยน)ที่เพิ่มหมูแบบชาบูเป็นท็อปปิ้ง นอกจากรสชาติความอร่อยแล้ว สิ่งที่น่าทึ่งก็คือ ร้านจะทำการต้มเส้นในขณะที่ลูกค้ากดสั่ง และทำการเสริฟ์ภายใน 30 วินาที หรือภายใน 1 นาทีเท่านั้น
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/434.jpg)
น้ำซุปของคิชิเม็งจะเป็นรสชาติจากโชยุ(ซอสถั่วเหลือง) และผงปลาคัตสึโอะ(ปลาโอ) ยิ่งโรยพริกผงลงไปตามความชอบก็ยิ่งเข้ากันมากๆ ถึงแม้ว่าร้านที่ชินคันเซ็นจะเป็นร้านที่เน้นความรวดเร็วและความอร่อย และมีเฉพาะเมนู “คิชิเม็ง” เท่านั้น แต่ร้านที่ชานชาลาของรถไฟสาย JR(สายทั่วไป)มีเมนูหลากหลายทั้งเบียร์ กับแกล้ม หรือ เท็มปุระชนิดต่างๆ เป็นท็อปปิ้งในเมนูคิชิเม็ง สำหรับใครที่ได้ผ่านสถานีนาโกย่า ใช้เส้น JR เพื่อไปสถานที่ท่องเที่ยวยอดนิยมอย่าง ฮิดะทาคายาม่า หรือ เส้นทางอัลไพน์ของทาคายาม่า ก็ลองแวะมาทานกันดูนะคะ
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/532.jpg)
และต่อไปคือ อาหารใน “เอคินาคะ” ที่สามารถทานได้เฉพาะฤดูกาล นั่นก็คือ “อาสึอาสึเทอิ” 「ATSUATSUTEI」ที่เปิดให้บริการช่วงฤดูหนาวในสถานีอานามิซุ ANAMIZU STATION ที่มีเส้นทางรถไฟ「NOTOTETSU」ที่วิ่งภายในบริเวณคาบสมุทรโนโตะจังหวัดอิชิคาวะ
ซึ่งเราสามารถเพลิดเพลินกับเมนู “หอยนางรม” หรือภาษาญี่ปุ่นคือ “คาคิ KAKI” ได้ที่สะพานคร่อมทางรถไฟ เชื่อมระหว่างชานชาลาและชานชาลาภายในสถานี เป็นร้านเล็กๆ ที่เราสามารถเพลิดเพลินกับหอยนางรมสดใหม่ จากทะเลในทุกๆ เช้า ได้เฉพาะช่วง กลางเดือนมกราคม ไปจนถึงกลางเดือนมิถุนายน เป็นช่วงระยะเวลา 2 เดือนเท่านั้น ถึงแม้ว่าที่นี่จะเปิดให้บริการเฉพาะวันหยุดเสาร์อาทิตย์ หรือวันหยุดเท่านั้น แต่ก็มีผู้คนมาใช้บริการมากกว่า 5000 คนเลยจากข้อมูลตัวเลขปีที่ผ่านๆ มา
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/631.jpg)
ร้าน “อาสึอาสึเทอิ” 「ATSUATSUTEI」เป็นร้าน “คาคิ KAKI” หรือ “หอยนางรม” โดยเฉพาะ ที่มีแต่เมนูหอยนางรมเท่านั้น เช่น “อาสึอาสึโมริเซต”「ATSUATSUMORI SET」(1600 เยน)ประกอบไปด้วยหอยนางรมย่าง หอยนางรมชุบแป้งทอด และข้าวหอยนางรม หรือจะเป็นเมนู “มัยมงโมริ”「MAIMONMORI」(1300 เยน)ประกอบไปด้วยหอยนางรมย่าง กับหอยนางรมชุบแป้งทอด นอกจากนี้ยังมี “หอยนางรมนึ่ง”「KAKIMUSHI」(600 เยน) “ข้าวหอยนางรมหม้อดิน”「KAKIKAMAMESHI」(600 เยน)เป็นต้น
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/735.jpg)
เราได้แนะนำร้านอาหารภายในชานชาลารถไฟกันไปแล้ว ต่อไปเราจะพาทุกคนไปดูร้านอาหารภายในสถานี หรือ“เอกินาคะ”「EKINAKA」ที่อยู่นอกชานชาลา หรือนอกช่องตรวจตั๋วกันค่ะ ซึ่งร้านที่อยู่ด้านนอกชานชาลาก็จะแตกต่างจากด้านในทั้ง พื้นที่ และร้านที่มีหลากหลายกว่า เช่น ร้านเครื่องดื่ม ร้านข้าวกล่อง เครื่องเคียง ร้านขนม หรือแม้กระทั่ง ร้านดองกี้โฮเตะ เป็นต้น
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/830.jpg)
“เอกินาคะ”「EKINAKA」ที่มีเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ ภายในสถานีในเมืองใหญ่ ๆ อย่าง โตเกียว หรือ โอซาก้า ซึ่ง“เอกินาคะ”「EKINAKA」ที่มีขนาดใหญ่ที่หนึ่งก็คือร้านเอคินาคะที่อยู่ใน『EKI MARCHÉ』ของสถานีโอซาก้าที่รวบรวมร้านขึ้นชื่อต่างๆ ทั่วประเทศญี่ปุ่นมาไว้ที่นี่ นอกจากผู้ใช้บริการที่เป็นผู้โดยสารรถไฟแล้ว บางคนถึงกับตั้งใจเดินทางมาที่「EKI MARCHÉ」เพื่อมาทานอาหารขึ้นชื่อต่างๆ ที่อยู่ภายในนี้เลย เช่นร้าน “ซูชิสายพาน” ของร้านอาหารขึ้นชื่ออย่าง「GANKO」หรือจะเป็นร้านราเม็งชื่อดังที่มีสาขาอยู่ที่ทองหล่ออย่างร้าน “อิกโกฉะ”「IKKOSHA」และที่สำคัญมีร้านอาหารไทยแบบซื้อห่อกลับบ้านอย่างร้าน「ช้างร้อย」เป็นต้น
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/929.jpg)
นอกจากนี้ยังมีร้าน “ดองกี้โฮเตะ” ขนาดย่อส่วนที่เรียกว่า「เอกิดองกี้(エキドンキ)」แปลว่า ดองกี้สถานี อยู่ด้วย ก็คือเป็นดองกี้ที่มีขนาดเล็กว่าร้านดองกี้ทั่วไปมีกลุ่มเป้าหมายคือ “ชาวต่างชาติ” รวบรวมสินค้ายอดนิยมของชาวต่างชาติเอาไว้มากมาย และเราแอบเห็นมาว่า「ถั่ววาซาบิพิสตาชีโอ」ที่นี่ถูกมากๆ ด้วย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/1037.jpg)
“เอกินาคะ”「EKINAKA」หรือ “ร้านค้าภายในสถานี” อย่าง “ร้านข้าวกล่อง หรือ เบ็นโตะ” ก็เป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่รวบรวมอาหารขึ้นชื่อของแต่ละพื้นที่เอาไว้ได้อย่างครบครัน หนึ่งในนั้นก็คือร้าน “มาสึริ”「MATSURI」ที่อยู่ภายในสถานที่ที่เป็นศูนย์กลางของญี่ปุ่นอย่าง「สถานีโตเกียว」ที่รวบรวม “เบ็นโตะ” ข้าวกล่องจากทั่วประเทศญี่ปุ่นมามากกว่า 200 ชนิด! ตั้งแต่ เหนือสุดอย่างเกาะฮอกไกโด ไปจนถึง ทางใต้อย่างคิวชู นอกจากนี้ยังมี สเต็กเนื้อโกเบ หรือ ปูจากฮอกไกโดอีกด้วย บางคนถึงกับเลือกไม่ได้ซื้อกันคนละ 2 – 3 กล่องเลย ซึ่งวันเสาร์หรือวันหยุดขายได้มากถึง 1 หมื่น 5 พันกล่อง
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/1125.jpg)
สถานีรถไฟของญี่ปุ่น ที่นอกจากจะเป็นสถานีเพื่อเปลี่ยนรถไฟ และขึ้นรถไฟ เชื่อมต่อไปยังสถานที่ต่างๆ แล้ว ยังเป็นสถานที่ที่มีสิ่งอำนวยความสะดวกและร้านต่างๆ แบบครบครัน ยังไงลองใส่“เอกินาคะ”「EKINAKA」หรือ “ร้านค้าภายในสถานี” ลงไปในแพลนท่องเที่ยวของคุณดู อาจจะช่วยประหยัดเวลา แถมยังได้ทานอาหารอร่อยๆ ของพื้นที่นั้นๆ ได้ โดยไม่ต้องออกไปไกล หรือเสียเวลาระหว่างการเดินทางเลย ยังไงลองใช้บริการกันดูนะคะ สำหรับวันนี้สวัสดีค่ะ