![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2023/12/S__2056351-1024x765.jpeg)
เมื่อเข้าสู่ช่วงปลายเดือนกุมภาพันธ์ ก็จะเข้าสู่ช่วงปลายฤดูหนาวของประเทศญี่ปุ่น และถือเป็นช่วงการบานของดอก “อุเมะ” หรือ ดอกบ๊วย ถือเป็นดอกไม้แห่งการเข้าสู่ช่วงฤดูใบไม้ผลิ โดยดอกอุเมะในแถบคันไซ อย่างเช่นที่โอซาก้า สามารถชมดอกอุเมะได้ในช่วงปลายเดือนกุมภาพันธ์ ไปจนถึง กลาง หรือ ปลายเดือนมีนาคม (การบานของดอกอุเมะขึ้นอยู่กับชนิด และพื้นที่) ดอกอุเมะเองก็มีหลากหลายสายพันธ์ และหลากหลายสี มีลักษณะคล้ายดอกซากุระ ได้บรรยากาศโหมดชมดอกไม้ได้สวยไม่แพ้ดอกซากุระอีกด้วย
ซึ่งจุดชมดอกอุเมะที่อยากแนะนำในโอซาก้าก็คือ สวนอุเมะที่ปราสาทโอซาก้า แลนด์มาร์กที่ไม่ควรพลาดในโอซาก้า
การเดินทางไปยังปราสาทโอซาก้า จาก สถานีรถไฟ JR เท็นโนจิ (JR Tennoji Station) สามารถเดินทางไปยังสถานีใกล้เคียงปราสาทได้ดังนี้
สำหรับเส้นทางรถไฟ JR
1.สถานีโอซาก้าโจโคเอ็น (JR Osakajokoen Station)
2.สถานีโมริโนมิยะ (JR Morinommiya Station)
รถไฟใต้ดิน Osaka Metro
1.สถานีเท็มมะบาชิ (Temmabashi Station) – รถไฟสายทามิมาจิ Tanimachi Line (สายสีม่วง)
2.สถานีทานิมาจิคิวโจเมะ (Tanimachi 9 chome Station) – รถไฟสายทามิมาจิ Tanimachi Line (สายสีม่วง)
3.สถานีโมริโนะมิยะ (Morinomiya Station) – รถไฟสายนางาโฮริซึรุมิเรียวกุจิ Nagahoritsurumiryokuchi Line (สายสีเขียว)
โดยเราจะเลือกเดินทางจาก รถไฟสายทามิมาจิ Tanimachi Line (สายสีม่วง) สามารถลงที่ “สถานีเท็มมะบาชิ” หรือ “สถานีทานิมาจิคิวโจเมะ” ได้เลย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2023/12/18-1024x768.jpeg)
เดินจากสถานีมาเรื่อยๆ จนเจอกันถนนเส้นใหญ่หน้าบริเวณทางเข้า เดินข้ามถนนไปอีกฝั่ง
และเดินไปทางซ้ายมือตามภาพบนขวามือ
จากนั้นก็เดินตรงไปตามทางนี้(ตามภาพล่างซ้าย)เพื่อเข้าสู่บริเวณปราสาทโอซาก้าเลย
เมื่อลอดประตูแรกเข้าไปแล้ว ก็เดินไปตามทางเพื่อผ่านประตูเข้าไปอีกรอบ (ตามภาพล่างขวา)
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2023/12/19-1024x768.jpeg)
ภาพบนซ้าย 1 : เมื่อลอดผ่านประตูมาแล้วก็เดินตรงไปตามทาง
ภาพบนขวา 2 : ผ่านกำแพงไปและเดินไปทางซ้ายมือ
ภาพล่างซ้าย 3 : และเดินตรงไปตามทาง
ภาพล่างขวา 4 : เมื่อหันไปทางซ้ายมือก็จะเจอหอคอยปราสาทโอซาก้าโผล่ออกมา
ครั้งนี้ไม่ได้พาเพื่อนๆ เข้าไปดูหอคอยปราสาทโอซาก้า เพราะเราจะมุ่งตรงไปสวนอุเมะกันเลย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2023/12/20-1024x768.jpeg)
ภาพบนซ้าย 1 : เดินตรงมาตามทางก็เยื้องไปทางซ้ายมือ
ภาพบนขวา 2 : และก็เดินไปตามทางเรื่อยๆ
ภาพล่างซ้าย 3 : อีกอึดใจเดียวก็จะถึงแล้ว แต่บริเวณด้านขวามือ จะมีจุดชมวิว ที่คนเข้าไปชมสวนจากด้านบน (ในภาพเดี่ยวถัดไป)
ภาพล่างขวา 4 : เดินลงเนินไปเรื่อยๆ ก็จะเจอทางเข้าสวย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2023/12/21-1024x768.jpeg)
แต่ก่อนไปทางเข้า นี่คือภาพจากจุดชมวิวที่เราผ่านมาเมื่อซักครู่ ทำให้เห็นถึงความใหญ่อลังการของสวนดอกอุเมะเลย เป็นช่วงที่บานเต็มที่อีกด้วย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2023/12/22-1024x768.jpeg)
และนี่ก็คือทางเข้าสวน ใหญ่มากๆ ด้านในตรงไปตามทางมีร้านสะดวกซื้อเล็กๆ แล้วก็มีที่นั่งพักให้ตามจุดต่างๆ
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2023/12/23-1024x682.jpeg)
ที่บรรยากาศจะคึกคักกว่าที่แรกมากๆ สังเกตได้จากชุดที่แต่ละคนใส่นะคะ ว่าช่วงนี้ถึงแดดออกแรงแต่ก็ยังอากาศหนาวเย็นอยู่ อุณภูมิบางวันยังตัวเลขเดียวอยู่
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2023/12/24-1024x768.jpeg)
ภายในสวนจะมีทางเดินแยกเป็นซอยเล็กๆ แยกออกไปทั้งสวน เดินถ่ายรูปได้จนเมื่อยขาเลยค่ะ
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2023/12/25-1024x683.jpeg)
ดอกอุเมะที่นี่มีหลายชนิดมากๆ การบานของแต่ละต้นก็ไม่เท่ากัน บางต้นก็บานเต็มที่แล้ว บางต้นก็บานประมาณ 70-80% ขึ้นอยู่กับพันธุ์ ซึ่งเสน่ห์ที่โดดเด่นของดอกอุเมะก็คือ สามารถชมดอกไม้บานได้เร็วกว่า และนานกว่าดอกซากุระ สามารถชมดอกอุเมะได้นานเป็นเดือนๆ ตั้งแต่ช่วงปลายกุมภาพันธ์ ไปจนถึง กลางเดือนมีนาคม เลยทีเดียว
มีหลากหลายสี กลมๆ พุ่มๆ น่ารัก และสวยไม่แพ้ดอกซากุระเลย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2023/12/26-1024x682.jpeg)
เนื่องจากที่นี่กว้างมากๆ เพราะฉะนั้นบางซอกซอยก็ถ่ายไม่ติดคนแบบนี้ แถมวิวดอกอัดแน่นอีกด้วย
และเมื่อเดินไปเรื่อยๆ ก็จะเป็นวิวยอดฮิตที่ถูกใจทุกคนอย่างแน่นอน
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2023/12/27-1024x682.jpeg)
นั่นก็คือวิวดอกอุเมะกับหอคอยปราสาทโอซาก้า
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2023/12/28-1024x682.jpeg)
และนอกจากดอกอุเมะแล้ว จะเช่นช่างภาพเล็งกล้องกันอย่างคึกคักเลย นั่นก็คือออ
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2023/12/29-1024x683.jpeg)
เจ้านกที่มาเกาะกิ่งดอกอุเมะ เพื่อดูดน้ำหนาวจากเกสรดอกอุเมะ สำหรับตัวนี้ตัวเป็นสีเขียว รอบตาเป็นสีขาว จึงถูกเรียกว่า “นกเมะจิโระ” ที่แปลว่าตาสีขาวนั่นเอง
นอกจากนกเมจิโระแล้ว ก็มีนกชนิดอื่นๆ ที่มาดูดน้ำหวานที่ดอกอุเมะกัน น่ารักน่าเอ็นดูมากๆ ฮอตในหมู่ช่างภาพไม่แพ้ดอกอุเมะเลย
จบกันไปแล้วค่ะ สำหรับจุดชมดอกอุเมะยอดนิยมในโอซาก้าที่ไม่ควรพลาดเลยจริงๆ หากมีโอกาสได้มาเที่ยวญี่ปุ่นกันเมื่อไหร่ โดยเฉพาะในช่วงเดือนกุมภาพันธ์ก็ลองแวะมาเที่ยวชมความสวยงามของดอกอุเมะคู่กับแลนด์มาร์กโอซาก้า ในบรรยากาศญี่ปุ่นกันดูนะคะ