![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/1117-1.jpg)
ในช่วงที่ผ่านมาประเทศไทยในหลายๆ พื้นที่โดยเฉพาะที่เชียงใหม่ หรือกรุงเทพ ประสบปัญหาอากาศเป็นพิษขั้นวิกฤต จากละอองฝุ่น PM 2.5
โดย PM 2.5 คือ ฝุ่นละอองขนาดเล็กไม่เกิน 2.5 ไมครอน ซึ่งเกิดจากการคมนาคมขนส่ง การผลิตไฟฟ้า การผลิตของภาคอุตสาหกรรม หรือการเผา ฯลฯ อีกมากมาย เป็นมลพิษฝุ่นขนาดเล็กที่ขนจมูกของมนุษย์ไม่สามารถกรองได้ เข้าสู่กระแสเลือดและอวัยวะต่างๆ ของร่างกาย เป็นสาเหตุที่ทำให้เกิดปัญหาทางสุขภาพที่ร้ายแรงต่างๆ มากมาย
ถึงแม้ว่าสถานการณ์ฝุ่นละออง PM 2.5ในบริเวณภาคกลางอย่างกรุงเทพมหานครจะคลี่คลายขี้นมาบ้างแล้ว แต่ก็มีพื้นที่อื่นๆ ยังคงเกิดปัญหาเหล่านี้อยู่เป็นพักๆ และก่อให้เกิดอันตรายต่อสุขภาพของประชาชนที่ได้รับฝุ่นละอองเหล่านี้เป็นจำนวนมาก ซึ่งการรับมือกับปัญหาฝุ่นละออง PM 2.5 จึงเป็นเรื่องสำคัญอย่างยิ่ง
ดังนั้นครั้งนี้เราจึงจะมาแนะนำ 6 ไอเท็มเด็ดของประเทศญี่ปุ่นที่จะช่วยรับมือปัญหาฝุ่นละออง PM 2.5 มาฝากกัน
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/2111.jpg)
1.หน้ากากกันฝุ่น
หาพูดถึงไอเท็มในการป้องกันฝุ่นแล้ว สิ่งแรกที่หลายๆ คนจะพูดถึงเลยก็คือ “หน้ากากกันฝุ่น” ซึ่งประเทศญี่ปุ่นนั้นมีหน้ากากกันฝุ่นให้เลือกอยู่มากมายหลากหลายรูปแบบ จะเห็นได้ว่าหน้ากากกันฝุ่นในประเทศญี่ปุ่นได้รับความนิยมเป็นอย่างมากจากการพรีออเดอร์หน้ากากกันฝุ่นของญี่ปุ่นที่เพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ โดยเฉพาะในช่วงวิกฤตฝุ่นละออง PM 2.5 นี้ แต่จะพบว่าสินค้าที่พรีออเดอร์ก็อัพราคากันจนแพงหูฉี่ ดังนั้นหากได้มาท่องเที่ยวประเทศญี่ปุ่นแล้วก็ไม่ควรพลาดไอเท็มนี้โดยเด็ดขาด เพราะว่านอกจากท่านจะได้หน้ากากกันฝุ่นในราคาที่ถูกแล้ว ยังจะได้เลือกสินค้าที่มีให้เลือกมากมายหลากหลายรูปแบบ สามารถเลือกซื้อหน้ากากกันฝุ่นที่รองรับสำหรับฝุ่นละออง PM 2.5 ได้ไม่ยากที่มีทั้งลักษณะ รูปร่าง ขนาด และสีให้เลือกมากมาย ซึ่งสินค้าที่เรายกตัวอย่างมานี้ก็เป็นอีกหนึ่งสินค้าพรีออเดอร์ที่ได้รับความนิยมเป็นอย่างมาก เนื่องจากรูปแบบที่สวยงาม ถูกใจวัยรุ่น อีกทั้งยังมีให้เลือกหลากหลายขนาด ทั้งของผู้หญิง ผู้ชาย และเด็ก หรือสีที่หลากหลายทั้งสีชมพู ม่วง เทาดำ หรือสีเนื้อ ฯลฯ เท่านั้นไม่พอยังสามารถซักล้างทำความสะอาด และป้องกัน UV ได้อีกด้วย (หนึ่งซองมี 3 ชิ้นราคาประมาณ 400 เยน)
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/3105.jpg)
2.สเปรย์เคลือบหน้ากากกันฝุ่น
ต่อไปเป็น “สเปรย์เคลือบหน้ากากกันฝุ่น” ที่จะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพในการป้องกันฝุ่นให้กับหน้ากากกันฝุ่นที่ท่านสวมใส่ได้มากยิ่งขึ้น ด้วย “VIRUS KAFUN MASK DE BLOCK”
วิธีใช้ก็ไม่ยาก เพียงแค่ฉีดไปที่หน้ากากกันฝุ่นจากด้านหน้าประมาณ 6 ครั้ง เป็นการป้องกันไวรัส เชื้อโรค เกสร และ “ฝุ่นละออง PM 2.5” ด้วยประจุไอออนบวก ซึ่งมีประสิทธิภาพยาวนานถึง 24 ชั่วโมง อีกทั้งยังสามารถป้องกันกลิ่นบนหน้ากากกันฝุ่นได้อีกด้วย (ราคาประมาณ 900 เยน/ปริมาณสเปรย์จำนวน 250 ครั้ง)
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/4105.jpg)
3.สเปรย์และครีมฉีดป้องกันฝุ่นละออง
ในกรณีที่ไม่ต้องการใช้หน้ากากกันฝุ่น หรือมีเหตุจำเป็นที่ไม่สามารถป้องกันฝุ่นละอองด้วยหน้ากากกันฝุ่นได้ เราของแนะนำสินค้าเหล่านี้เลยก็คือ “สเปรย์และครีม เคลือบป้องกันฝุ่นละออง”
เริ่มกันที่สินค้าทางด้านซ้ายมือก็คือ “สเปรย์เคลือบป้องกันฝุ่นละออง” หรือ “ALLER BLOCK kafun guard spray” วิธีใช้ ก่อนอื่นจะต้องหลับตาและปิดปาก จากนั้นก็ฉีดสเปรย์ให้ทั่วใบหน้า ศรีษะ หรือ
เส้นผม โดยมีระยะห่าง 20 เซนติเมตร (นานประมาณ 3 วินาที) ถึงแม้ว่าจะไม่สามารถป้องกันการสูดดมได้ 100 เปอร์เซ็นต์แต่ก็สามารถป้องกันการเกาะติดของไวรัส หรือฝุ่น และที่สำคัญคือ ฝุ่นละออง PM 2.5 ได้ และแม้ว่าในภาพนี้จะเป็นสินค้าสำหรับคุณผู้ชายแต่คุณผู้หญิงก็สามารถใช้ได้จากบนเครื่องสำอางเลย หรือสามารถหาซื้อสินค้าอื่นๆ สำหรับคุณผู้หญิงโดยเฉพาะได้เช่นกัน
ส่วนสินค้าทางด้านขวามือก็คือ “ครีมเคลือบป้องกันฝุ่นละออง” ที่ใช้ทาภายในจมูก ไม่เป็นอันตรายต่อร่างกาย และไม่มีกลิ่น สามารถใช้ได้ทั้งเด็กและผู้ใหญ่ วิธีใช้ก็ไม่ยากเพียงแค่ทาไว้ภายในจมูกเท่านั้น มีประสิทธิภาพยาวนานประมาณ 5 ชั่วโมง
เป็น 2 ไอเท็มแนะนำสำหรับท่านใดที่ต้องการป้องกันฝุ่นละออง PM 2.5 โดยไม่ทำให้เครื่องสำอางเลอะเทอะ หรือไม่ต้องการสวมใส่หน้ากากกันฝุ่น เป็นต้น
(ALLER BLOCK kafun guard spray 780เยน)
(สำหรับครีมราคาประมาณ 700เยน ใช้ได้ประมาณ 30 วัน)
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/5106.jpg)
4.สเปรย์ทำความสะอาดภายในจมูก
สำหรับ “VIRUS KAFUN HANA SHOWER MIST TYPE” ตัวนี้จะเป็นสเปรย์ที่ใช้ชำระล้างฝุ่นต่างๆ ที่อยู่ภายในจมูกไม่ว่าจะเป็นไวรัส หรือ เกษร และที่สำคัญคือ “ฝุ่นละออง PM 2.5” ที่อยู่ภายในจมูก ด้วยรูปทรงที่ใช้ง่าย สามารถล้างทำความสะอาดจมูกโดยไม่สร้างความเจ็บปวด แม้แต่เด็กก็สามารถใช้ได้ โดยวิธีใช้คือ ฉีดเข้าไปภายในจมูกประมาณข้างละ 3 ครั้ง *ไม่ควรสูดหายใจเข้าขณะฉีดเสปรย์ ปริมาณสินค้าฉีดได้ประมาณ 500 ครั้ง (ราคาอยู่ที่ประมาณ 600 เยน)
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/6105.jpg)
5.เครื่องฟอกอากาศ
หลายๆ คนอาจคิดว่าถึงแม้ว่าสภาพอากาศด้านนอกบ้านจะเป็นพิษเพียงใดแต่อยู่ในบ้านแล้วก็คงปลอดภัยใช่หรือไม่ ซึ่งในความเป็นจริงแล้วภายในบ้านนี้มัก เป็นหนึ่งจุดที่หลายๆ คนชะล่าใจ และไม่ป้องกัน โดยความจริงแล้วอากาศภายในบ้านนั้นก็มีฝุ่นละออง PM 2.5 อยู่ในปริมาณพอๆ กับอากาศภายนอกบ้านเลยทีเดียว และบางท่านอาจคิดว่าอยู่ในบ้านแล้วเปิดเครื่องปรับอากาศก็คงช่วยกรองฝุ่นละอองได้แล้ว แต่การจะกรองฝุ่นที่มีขนาดละเอียดมากเท่าฝุ่นละออง PM 2.5 นั้นจำเป็นจะต้องมีเครื่องฟอกอากาศที่รองรับการกรองฝุ่นละออง PM 2.5 ได้ สำหรับเครื่องฟอกอากาศในประเทศญี่ปุ่นนั้นจะมีนวัฒกรรมที่สามารถกรองฝุ่นละออง PM 2.5 ที่มีขนาดเล็กมาก นอกจากการกรองฝุ่นละออง PM 2.5 แล้วเครื่องฟอกอากาศนี้ยังมีประโยชน์อื่นๆ อีกอย่าง การฆ่าเชื้อโรคที่อยู่ในอากาศ การจำจัดกลิ่นไม่พึงประสงค์ต่างๆ อย่างเช่นกลิ่นบุหรี่ เป็นเครื่องใช้ไฟฟ้าอีกหนึ่งชิ้นที่คนญี่ปุ่นมีติดบ้านไว้กันเกือบทุกบ้านเลยทีเดียว
ยิ่งหากท่านได้มาท่องเที่ยวประเทศญี่ปุ่นแล้วก็ยิ่งไม่ควรพลาดไอเท็มนี้เลยด้วยราคาที่ถูกกว่าประเทศไทย เนื่องจากเป็นสินค้าของประเทศญี่ปุ่น นอกจากนี้สำหรับชาวต่างชาติยังสามารถใช้สิทธิ Tax Free ตามร้านค้าต่างๆ ได้อีกด้วย แต่มีข้อควรระวังในการซื้อเล็กน้อยคือเรื่องจำนวนไฟที่จะต้องซื้อแบบรองรับ 220V สำหรับประเทศไทยด้วย (เนื่องจากประเทศญี่ปุ่นจะมีจำนวนกระแสไฟ 110V) (ราคาหลากหลายขึ้นอยู่กับสินค้า)
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/7108.jpg)
6.ลูกกลิ้งกาว
นอกจากการป้องกันกันการสูดดมฝุ่นละอองที่อยู่ในอากาศแล้ว ฝุ่นละอองต่างๆ ที่ติดอยู่ตามเสื้อผ้า เครื่องแต่งกายต่างๆ ก็เป็นสิ่งที่ทำให้เกิดการสูดดมฝุ่นละออง PM 2.5 ได้เพราะฉะนั้นการกำจัดฝุางละอองที่ติดอยู่ตามเสื้อผ้าเครื่องแต่งกายก็เป็นอีกหนี่งสิ่งสำคัญในการลดการสูดดมฝุ่นละออง PM 2.5 เข้าสู่ร่างกายนั่นเอง ซึ่งประเทศญี่ปุ่นนั้นจะมี “ลูกกลิ้งกาว” ให้เลือกอยู่หลากหลายรูปแบบไม่ว่าจะเป็นแบบธรรมดาทั่วไป แบบถือจับสะดวก แบบเหนียวแน่นพิเศษ หรือแบบพกพากระทัดรัดเป็นต้น
สามารถหาซื้อได้ตามร้าน Drugstore ทั่วไปหรือร้าน 100 เยนเป็นต้น (ราคาหลากหลายขึ้นอยู่กับแต่ละแบบ)
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/897.jpg)
ในครั้งนี้เราได้แนะนำ 6 ไอเท็มเด็ดของประเทศญี่ปุ่นที่จะช่วยรับมือปัญหาฝุ่นละออง PM 2.5 ดังนี้
1.หน้ากากกันฝุ่น
2.สเปรย์เคลือบหน้ากากกันฝุ่น
3.สเปรย์และครีมฉีดป้องกันฝุ่นละออง
4.สเปรย์ทำความสะอาดสำหรับภายในจมูก
5.เครื่องฟอกอากาศ
6.ลูกกลิ้งกาว
ซึ่งไอเท็มเหล่านี้นั้นนอกจากเครื่องฟอกอากาศที่จะหาซื้อได้ตามเครื่องใช้ไฟฟ้าในญี่ปุ่นแล้ว ไอเท็มอื่นๆ จะเป็นสินค้าที่สามารถหาซื้อได้ตามร้าน Drugstore หรือร้านค้าทั่วไปได้ไม่ยาก หากท่านได้มาท่องเที่ยวประเทศญี่ปุ่นแล้ว ก็อย่าลืมหาซื้อไอเท็มเหล่านี้กลับไปเป็นของฝากหรือลองนำกลับไปใช้ที่ประเทศไทยดูได้เลย ยังไงก็รักษาสุขภาพกันด้วยนะคะ แล้วพบกันใหม่ในตอนหน้า