![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/185.jpg)
ในการมาท่องเที่ยวที่ประเทศญี่ปุ่นในแต่ละครั้ง นอกจากจากการท่องเที่ยวสถานที่ต่างๆ การทานของอร่อยๆ แล้วสิ่งที่ขาดไม่ได้เลยเมื่อพูดถึงประเทศญี่ปุ่นก็คือ “การช้อปปิ้ง” และจากการสำรวจพบว่ากว่า 92% ของนักท่องเที่ยวที่มาท่องเที่ยวในประเทศญี่ปุ่น มีความสนใจในการช้อปปิ้ง โดยเฉพาะการช้อปปิ้งที่ร้านขายยา หรือ “Drug Store” นั่นเอง ซึ่งร้านขายยาในที่นี้ก็ไม่ใช่ร้านที่ขายเฉพาะยาเท่านั้น ซึ่งนอกจากสินค้าประเภทยาแล้ว ร้าน Drug Store ยังมีของใช้ต่างๆ ที่สามารถหาซื้อได้ง่าย และราคาไม่แพง อีกทั้งยังเป็นของที่ดีๆ อยู่มากมาย โดยเฉพาะไอเท็มเด็ดๆ แปลกๆ ที่เป็นของประเทศญี่ปุ่นอยู่มากมายเช่นกัน
ดังนั้นวันนี้เราจะไปพูดถึงไอเท็มญี่ปุ่นเด็ดๆ แปลกๆ ในร้าน Drug Store มาฝากกัน ไปดูกันเลย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/283.jpg)
1.ยาหยอดตา และ วิตามิน
เป็นประเภทของไอเท็มยอดฮิต ที่ได้รับความนิยมและครองตำแหน่งความนิยมมายาวนาน จะต้องซื้อไปฝากเพื่อนๆ ครอบครัวคนรู้จักที่ประเทศไทย ซึ่งนอกจากจะมีสินค้าให้เลือกมากมายแล้ว ยังสามารถซื้อสินค้าได้ราคาที่ถูกกว่าสินค้าที่จำหน่ายอยู่ที่ไทยมากกว่าครึ่งเลยทีเดียว เราไปดูสินค้ายอดนิยมประเภทนี้ 4 อย่างที่กำลังมาแรงในช่วงนี้กันค่ะ
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/377.jpg)
ไอเท็มชนิดแรกที่ไม่ควรพลาดเลยก็คือ “ยาหยอดตา” ของประเทศญี่ปุ่นที่มีให้เลือกมากมายหลากหลายชนิด และออกรูปแบบใหม่อยู่เรื่อยๆ ทั้งแบบบำรุงตา เพิ่มความชุ่มชื่นให้ตา หรือแบบสำหรับคนสายตายาว นอกจากนี้ยังมีสินค้าที่มีสรรพคุณเฉพาะให้ผู้ใช้ได้เลือกสินค้าได้ตรงแบบตรงจุดเช่น ยาหยอดตาสำหรับผู้ที่มีอาการดวงตาเหนื่อยล้าจากการใช้สายตาจากการอ่านหนังสือ จ้องคอมพิวเตอร์ หรือมือถือสมาร์ทโฟนเป็นเวลานาน เป็นต้น
ซึ่งในบรรดายาหยอดตาที่กำลังได้รับความนิยมอยู่ตอนนี้ก็คือ “ยาหยอดตา Slime”(ROHTO 550 เยน-)จากเกมซีรี่ย์ Dragon Quest ได้รับความนิยมทั้งจากคนไทยและชาวต่างชาติ มีจำหน่ายตามร้าน Drug Store หรือร้านสะดวกซื้อทั่วไป
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/477.jpg)
สินค้าต่อไปก็คือ “แผ่นแปะร้อนในในปาก” (口内炎パッチ大正A) และ “พาสเตอร์ยาแบบเหลว” (サカムケア)
โดยปกติแล้วเมื่อเป็นแผลร้อนในในปาก นอกจากจะสร้างความรำคาญอยู่ไม่น้อย อีกทั้งยาทาแผลร้อนในทั่วไปที่หาซื้อได้ในประเทศไทยก็เป็นแบบครีมที่พอทาแล้ว เผลอเอาลิ้นไปโดน หรือทานน้ำเข้าไปก็ละลายหายไป ทำให้แผลยิ่งหายช้าขึ้นไปอีก ในเวลาแบบนี้เราขอแนะนำเป็นแผ่นแปะร้อนใน ที่มีวิธีใช้ไม่ยากเลยคือ เพียงซับน้ำ หรือน้ำลายบริเวณแผลร้อนในออกเล็กน้อย จากนั้นก็ลอกแผ่นร้อนในนำมาแปะที่แผลร้อนใน และกดประมาณ 3 วินาทีเท่านั้น ใช้งานได้ง่ายมากๆ โดยที่ไม่ต้องนำมือไปโดนแผลโดยตรงอีกด้วย
และในส่วนของ “พาสเตอร์ยาแบบเหลว” (サカムケア) ก็เป็นอีกหนึ่งสินค้า Drug Store ของญี่ปุ่นที่ได้รับความนิยม กับ “พาสเตอร์ยาแบบเหลว” ที่ใช้งานง่าย เป็นแบบทา สามารถใช้กับแผลสดขนาดเล็ก แผลผิวหนังลอก หรือแผลผิวหนังแตก เป็นต้น ซึ่งตัวยาจะทำการเคลือบแผลเพื่อป้องกันเชื่อโรค แม้โดนน้ำก็ไม่ซึมสู่แผล อีกทั้งยังเป็นแบบใสไม่สะดุดตาอีกด้วย เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการป้องกันแผลจาก การทำงานบ้าน ทำการก่อสร้างหรือทำสวน ว่ายน้ำ เล่นกีฬา หรือเมื่อเกิดแผลจากรองเท้ากัด วิธีใช้ก็เพียงทาเคลือบแผลบนผิวหนังเท่านั้น ง่ายและสะดวกมากๆ เลยทีเดียว
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/578.jpg)
นอกจากนี้ยาหยอดตาที่เป็นสินค้ายอดนิยมของร้าน Drug Store แล้ว สินค้าอีกอย่างหนึ่งที่ตีคู่เสมอกันเลยก็คือ “วิตามิน” บำรุงต่างๆ ที่มีให้เลือกหลากหลายรูปแบบมากๆ ทั้งแบบเม็ด แบบชงทาน หรือแบบเคี้ยว มีสินค้าน่าสนใจให้เลือกมากมาย จากแบรนด์ต่างๆ อย่างเช่น FANCL, DHC หรือ SUNTORY จึงไม่แปลกใจเลยว่าทำให้จึงเป็นไอเท็มยอดฮิตที่ได้รับความนิยมยาวนาดขนาดนี้
โดยเฉพาะสินค้าของ DHC ทั้ง “วิตามิน C” “คอลลาเจน” หรือ “พลาเซนต้า” เป็นผลิตภัณฑ์เสริมความงาม ที่สามารถหาซื้อได้ในราคาที่ไม่แพง ยกตัวอย่างเช่น “คอลลาเจน” แบบ 60 วัน (360 เม็ด)ในประเทศไทยอาจอยู่ที่ 1200 บาท แต่ที่ญี่ปุ่นอาจอยู่ในราคาเพียง 1200-1500 เยน หรือ 1 ส่วน 3 เท่า เท่านั้น (ขึ้นอยู่กับแต่ละร้าน) ซึ่งถือว่าถูกมากๆ เลยทีเดียว
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/676.jpg)
2.สินค้าประเภทช่วยการนอนหลับ ผ่อนคลาย และสะดวกสบาย
โดยในประเทศญี่ปุ่นจะมีสินค้าที่อำนวยความสะดวกสบายในเรื่องช่วยการนอนหลับ ผ่อนคลายและสะดวกสบาย อยู่มากมาย อย่างเช่น “สเปรย์แก้กรน IBIKIST”, “แผ่นปิดตา steam eye mask ของ Meg Rhythm” หรือ “แผ่นแปะซับเหงื่อรักแร้” เป็นต้น
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/778.jpg)
อย่างแรกก็คือ “สเปรย์แก้กรน IBIKIST” (イビキスト)
สำหรับใครที่กำลังประสบปัญหาการนอนกรน สร้างความลำบากใจกับคนรอบข้างเมื่อต้องไปนอนที่หมู่คนเยอะๆ หรือระหว่างการเดินทาง เราขอแนะนำ “สเปรย์แก้กรน” นวัตกรรมแปลกใหม่ของประเทศญี่ปุ่นที่ได้ผลิตสิ่งนี้ขึ้นมา สำหรับผู้ที่ประสบปัญหาการนอนกรน เพื่อแก้อาการกรน หรือลดปัญหาการนอนกรน โดยวิธีการใช้สเปรย์ตัวนี้ก็คือ เขย่าขวดให้ดี และฉีดสเปรย์เข้าไปด้านในลึกๆ ของปากประมาณ 6 ครั้ง ซึ่ง “สเปรย์แก้กรน” นี้จะมีส่วนผสมที่เป็นน้ำมันธรรมชาติ 3 ชนิด และวิตามิน E เคลือบภายในลำคอ เพื่อช่วยให้สามารถหายใจได้คล่องมากขึ้นนั่นเอง
ซึ่งสเปรย์ตัวนี้จะไม่มีส่วนผสมของน้ำตาลเพราะฉะนั้นคลายกังวลเรื่องปัญหาฟันผุไปได้อีกด้วย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/875.jpg)
ต่อไปก็คือ แผ่นปิดตาอุ่น “แผ่นปิดตา steam eye mask ของ Meg Rhythm”
ไอเท็มที่เหมาะสำหรับคนที่เมื่อยล้าดวงตาจาก การจ้องหน้าจอคอมพิวเตอร์ มือถือ หรืองานที่ต้องใช้สายตาเป็นเวลานาน ซึ่ง แผ่นปิดตาอุ่น “แผ่นปิดตา steam eye mask จาก Meg Rhythm” เป็น eye mask แบบอุ่นที่จะช่วยผ่อนคลายความเหนื่อยล้าของดวงตาที่ใช้งานได้สะดวกสบาย สามารถใช้งานได้ทั้งก่อนนอน ระหว่างการเดินทาง หรือต้องการพักสายตา อย่างเช่น การใช้แทนผ้าปิดตาระหว่างการขึ้นเครื่องบิน เป็นต้น โดยจะให้ความอบอุ่นผ่อนคลายดวงตาได้นานถึง 20 นาที ที่ยังช่วยให้ดวงตาชุ่มชื้น ใช้ง่ายพอดีกับดวงตา อีกทั้งยังมีสินค้าหลากหลายรูปแบบทั้งสำหรับคุณผู้หญิง ผู้ชาย และแบบกลิ่นต่างๆ เพื่อช่วยการผ่อนคลายมากขึ้นนั่นเอง
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/972.jpg)
และสุดท้ายก็คือ “แผ่นแปะซับเหงื่อรักแร้” สินค้าเรียบง่ายแต่เป็นไอเท็มที่มีประโยชน์สุดๆ สำหรับประเทศไทยที่เป็นเมืองร้อน ที่ต้องเผชิญกับปัญหา “จักแร้เปียก” โดยเฉพาะเวลาที่ต้องใส่เสื้อเชิ้ตเวลาอยู่ในอากาศร้อนๆ ยิ่งเห็นได้ชัดเป็นวงน่าเกลียด หรืออาจมีคราบเกาะติดบนเสื้อผ้า ทำให้ขาดความมั่นใจ อีกทั้งยังเสียบุคลิกอีกด้วย ในเวลาแบบนี้ไอเท็มที่เหมาะกับปัญหานี้มากๆ เลยก็คือ “แผ่นแปะรักแร้” ที่จะช่วยแก้ปัญหารักแร้เปียกให้หมดสิ้น เพียงแค่แปะแผ่นนี้ลงบนเสื้อผ้า บริเวณรักแร้เท่านั้น ซึ่งแผ่นแปะนี้จะมีหลากหลายรูปแบบทั้งแบบมีกลิ่น แบบสีเนื้อเข้ากับผิว ฯลฯ เป็นต้น
![](https://ichigojapan.jp/images/deepjapan/images/10%2869%29.jpg)
เป็นยังไงกันบ้างคะกับไอเท็มเด็ดๆ ในร้าน Drug Store ที่กำลังมาแรงอยู่ในขณะนี้ ซึ่งนอกจากสินค้าที่ได้แนะนำไปข้างต้นนี้ ร้าน Drug Store ยังมีสินค้าประเภทอื่นๆ อีกมากมายทั้ง ขนม เครื่องสำอาง หรือสินค้าของใช้ในชีวิตประจำวันอยู่มากมาย ที่นอกจากจะได้สินค้าคุณภาพแล้ว ร้าน Drug Store ส่วนใหญ่ยังรองรับ TAX FREE อีกด้วย
รองรับร้าน Drug Store จะเป็นอีกหนึ่งสิ่งที่ไม่ควรพลาดในการท่องเที่ยวประเทศญี่ปุ่นอย่างแน่นอน ยังไงลองเข้าไปเลือกช้อปสินค้ากันดูได้เลย แล้วพบกันใหม่ในตอนหน้า ♪