![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/180.jpg)
อีกไม่ถึง 2 อาทิตย์ก็กำลังจะหมดปีพ.ศ.2561 แล้ว ซึ่งการเริ่มต้นปีใหม่ของญี่ปุ่นก็เหมือนสากลทั่วไปก็คือ วันที่ 1 เดือนมกราคมโดยในช่วงการเริ่มต้นปีใหม่ในประเทศญี่ปุ่นจะมีการจัดงานเทศกาลต่างๆ มากมายที่ศาลเจ้า หรือ วัด ทั่วประเทศ เพื่อขอพรให้สุขภาพร่างกายแข็งแรงพ้นจากโรคภัยไข้เจ็บ ขอให้การค้าขายรุ่งเรือง หรือให้ครอบครัวอยู่เย็นเป็นสุข ในงานเทศกาลต่างๆ ที่มีบรรยากาศคึกคัก ซึ่งงานเทศกาลที่ครึกครื้นที่จัดขึ้นในช่วงฤดูหนาวนี้ส่วนใหญ่แล้วชาวต่างชาติก็สามารถเข้าร่วมได้เช่นกัน
ดังนั้นวันนี้จะมีพูดถึง “งานเทศกาลฤดูหนาว” ใน โตเกียวและบริเวณใกล้เคียงที่น่าสนใจมาทั้งหมด 3 งานด้วยกัน
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/278.jpg)
1. USOKAE SHINJI(鷽替え神事) : “อุโซะคาเอะ ชินจิ” (วันที่ 24-25 มกราคม)
และงานเทศกาลแรกก็คือ “อุโซะคาเอะ ชินจิ”「USOKAE SHINJI(鷽替え神事)」ซึ่ง “อุโซะคาเอะ ชินจิ”
เป็นงานที่เกี่ยวกับการเปลี่ยนสิ่งชั่วร้ายที่เกิดขึ้นในปีที่ผ่านมา ให้กลายเป็นเรื่องดีๆ โดยใช้การเล่นคำของญี่ปุ่นคือ การเปลี่ยนสิ่งชั่วร้ายให้เป็น “นกอุโซะ(鷽)”(อุโซะ(嘘) ในที่นี่แปลว่า “โกหก”)เพื่อดึงสิ่งดีๆ เข้ามา(“ดึง” ในภาษาญี่ปุ่นอ่านว่า “โทริ” ซึ่งมีคำอ่านเหมือนกับ “โทริ” ที่แปลว่า “นก” จากนกอุโซะ) นั่นเอง
เดิมทีงานเทศกาลนี้เป็นงานเทศกาลที่เริ่มจากศาลเจ้าไดไซฟุ เท็นมังกุ(太宰府天満宮) ในเกาะคิวชู แต่ก็ได้แพร่หลายมาสู่โตเกียวเมื่อประมาณ 200 ปีก่อน และได้ถูกสืบทอดมายาวนานจนถึงปัจจุบัน เป็นงานเทศกาลที่จะจัดขึ้นในศาลเจ้าทั้งหมด 7 แห่งภายในโตเกียว ซึ่งสถานที่ที่ขึ้นชื่อมากที่สุดก็คืองาน “อุโซะคาเอะ ชินจิ” ของ
“ศาลเจ้าคาเมอิโดะ”『KAMEIDO TENJINJA(亀戸天神社)』
จัดขึ้นในวันที่ 24・25 มกราคมของทุกปี ตั้งแต่เวลา 9:00 น.เป็นต้นไป
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/372.jpg)
และในทุกๆ ปีจะมี “นกอุโซะ” (อ่านเสียงเดียวกับ “อุโซะ” ที่แปลว่า “โกหก”) อันใหม่มาให้เปลี่ยนในงาน “อุโซะคาเอะ ชินจิ”「USOKAE SHINJI(鷽替え神事)」เพื่อเป็นการรับพรจากไม้แกะสลักนกอุโซะน่ารักๆ นี้มีผู้คนมาเข้าร่วมงานนี้กันเป็นจำนวนมากรวมถึงชาวต่างชาติ รวมทั้ง 2 วันมีผู้เข้าร่วมงานมากถึง 3 หมื่นคนเลยทีเดียว บริเวณภายในสำนักงานศาลเจ้าก็จะมีนกแกะสลักไม้อยู่มากมายหลายขนาด ขนาดเล็กจะอยู่ที่ 500 เยน ไปจนถึง ขนาดใหญ่อยู่ที่ 7000 เยนโดยมีความเชื่อว่ายิ่งซื้ออันใหญ่ก็จะยิ่งได้รับโชคมาก ไซส์ใหญ่ๆ จึงจะหมดก่อนอย่างรวดเร็วโดยที่ “ศาลเจ้าคาเมอิโดะ” นี้นอกจากตุ๊กตานกไม้แล้ว ก็ยังมีพวงกุญแจนกอุโซะ หรือ เครื่องรางลายนกอุโซะมากมาย ที่สามารถซื้อไปเป็นของฝากได้อีกด้วย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/472.jpg)
“อุโซะคาเอะ ชินจิ”「USOKAE SHINJI(鷽替え神事)」กับงานเปลี่ยนตุ๊กตานกไม้อุโซะนี้ ภายในงานยังมีร้านค้าแผงลอยต่างๆ มากมาย ที่สามารถเพลิดเพลินไปกับอาหารทานเล่น ในบรรยากาศงานเทศกาลของญี่ปุ่นที่ครึกครื้น
การเดินทางไปยัง “ศาลเจ้าคาเมอิโดะ” สถานที่จัดงานเทศกาล “อุโซะคาเอะชินจิ” นั้นสามารถเดินจาก “สถานี JR สายโซบุ สถานีคินชิโจ・สถานีคาเมอิโด” หรือ “สถานีรถไฟโตเกียวเมโทร Oshiage Station(หน้าโตเกียวสกายทรี)” โดยใช้เวลา 15 นาที สามารถเดินเที่ยวเล่นภายในย่านอาซากุสะ หรือเรียวโกกุ ไปได้พร้อมๆ
กันอีกด้วย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/573.jpg)
2. JINDAIJI DARUMAICHI(深大寺だるま市) : ดารุมะอิจิ วัดจินได (วันที่ 3-4มีนาคม)
“วัดจินได”「JINDAIJI(深大寺)」ที่โด่งดังของโตเกียว รองจากวัดเซ็นโซ เป็นวัดที่ตั้งอยู่ชานเมืองสามารถนั่งรถบัสและรถไฟจากชินจุกุโดยใช้เวลาประมาณ 30-40 นาที ถึงแม้ว่าจะเป็นวัดที่ตั้งอยู่ใกล้โตเกียว แต่ก็ให้บรรยกาศเก่าแก่เหมือนวัดในเกียวโต และได้รับความนิยมจากนักท่องเที่ยวชาวต่างชาติไม่น้อยเลยทีเดียว
ซึ่งช่วงเวลาที่ “วัดจินได” คึกครื้นมากที่สุดในรอบปีก็คือช่วงงานเทศกาล “ดารุมะอิจิ”「DARUMAICHI(だるま市)」นั่นเอง โดยงานจะถูกจัดขึ้นในวันที่ 3-4 มีนาคม ของทุกปี ถือได้ว่าเป็นหนึ่งในสามสุดยอดงานเทศกาล “ดารุมะอิจิ” เลยก็ว่าได้
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/671.jpg)
ภายในงานเทศกาล “ดารุมะอิจิ”「DARUMAICHI(だるま市)」นี้จะมีร้านค้าแผงลอยจำหน่าย “ตุ๊กตาดารุมะ” อยู่มากมาย ทั้งขนาดเล็กและใหญ่แดงอร่ามไปทั่วทั้งพื้นที่ นอกจากนี้ยังมีจุดบริการเขียนคำขอพรด้วยลายมือที่สวยงามอีกด้วย เมื่อได้ตุ๊กตาดารุมะที่ถูกใจแล้ว ก็ยังสามารถนำดารุมะไปที่สำนักงานเฉพาะของงาน เพื่อให้พระสงฆ์ของ “วัดจินได” ทำการเขียน “บนจิ”「BONJI(梵字)」(หรือ อักษรสิทธัม) ให้ได้อีกด้วย ด้วยการเขียนตัวอักษรบนจิคำว่า「阿」ลงในตาซ้ายของตุ๊กตาดารุมะเอาไว้ จากนั้นหากอีก 1 ปีถัดไปพรนั้นสมหวังก็จะต้องมาที่วัดจินไดแห่งนี้เพื่อเขียนคำว่า「吽」ลงในตาขวา และนำถวายวัดเพื่อเป็นการขอบคุณนั่นเอง หากไม่สามารถมาญี่ปุ่นในปีถัดไปหลังจากพรสมหวังได้ ก็อาจลองของพระที่ไทยเขียนตาขวาให้ก็ได้
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/773.jpg)
เนื่องจาก “วัดจินได” จะอยู่ห่างจากสถานีรถไฟ เพราะฉะนั้นสามารถเดินทางได้ด้วยรถบัส โดยนั่งรถไฟด่วนพิเศษสายเคโอ(Keio Line) มาจาก “ชินจุกุ” เพื่อลงที่ “สถานีโชฟุ Chōfu Station” ใช้เวลาในการเดินทาง 15 นาที จากนั้นก็นั่งรถบัสจาก ประตูกลางสถานีโชฟุ(調布駅中央口) ป้ายหมายเลข 14 ที่วิ่งชั่วโมงละ 3 เที่ยวในวันธรรมดา และวิ่งชั่วโมงละ 4-5 เที่ยวในวันเสาร์ กับรถบัสที่มุ่งหน้าไปสู่วัดจินได(ชนิดรถบัส : 調34系統)นั่งไป 15 นาทีเพื่อไปลงที่หน้า “วัดจินได”
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/870.jpg)
3. TAKAOSAN HIWATARI MATSURI(高尾山火渡り祭) : ทาคาโอะซัง ฮิวาตาริมัตสึริ หรือ งานข้ามผ่านไฟ ภูเขาทาคาโอะ (วันที่ 10 มีนาคม)
และงานเทศกาลสุดท้ายก็คือ “ทาคาโอะซัง ฮิวาตาริมัตสึริ”『TAKAOSAN HIWATARI MATSURI(高尾山火渡り祭)』งานที่จัดขึ้นในภูเขาทาคาโอะนอกเมืองโตเกียว ทุกวันอาทิตย์ที่ 2 ของเดือนมีนาคม
เป็นงานที่ได้รับการตีพิมพ์ลงในหนังสือมิชลินไกด์ที่นอกจากจะสามารถเดินทางจากโตเกียวมาได้สะดวกแล้ว ยังเป็นสถานที่ที่อยู่ท่ามกลางธรรมชาติป่าเขา เป็นสถานที่ฝึกตนใต้น้ำตก ตามความเชื่อทางเทพเจ้า โดยวัดที่ตั้งอยู่ใน “ภูเขาทาคาโอะ” ก็คือ “วัดยากุโอะ”「YAKUO-IN(薬王院)」วัดเก่าแก่ที่มีอายุกว่า 1300 ปี และพระสงฆ์ที่ปฏิบัติธรรมอยู่ ณ วัดแห่งนี้จะแบ่งเป็นฝึกตน「ทางน้ำ(水の行)」「ทางไฟ(火の行)」ซึ่งงานเทศกาล “ทาคาโอะซัง ฮิวาตาริมัตสึริ”「TAKAOSAN HIWATARI MATSURI(高尾山火渡り祭)」เป็นของ「ทางไฟ(火の行)」นั่นเอง เราจะได้เห็นเป็นการฝึกตนสุดโหดที่จะทำการเดินเท้าเปล่าบนไฟที่ลุกโชนใน
งาน “ทาคาโอะซัง ฮิวาตาริมัตสึริ”「TAKAOSAN HIWATARI MATSURI(高尾山火渡り祭)」ที่เปิดให้คนทั่วไปสามารถเข้าร่วมได้
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/967.jpg)
หลังจากทำพิธีกรรมเผาไม้โกมะเป็นเวลา 20 นาทีแล้ว เหล่าพระสงฆ์ก็จะเริ่มเดินท่ามกลางไฟที่ลุกโชนพร้อมเป่าหอยสังข์แตร เป็นการฝึกตนที่อันตรายและคนทั่วไปไม่สามารถลอกเลียนแบบได้ แต่หลังจากชมพิธีกรรมเหล่านี้แล้ว ก็ได้เวลาของคนทั่วไปในการเข้าร่วมพิธีกรรมนี้ ในทุกๆ ปีจะมีผู้เข้าร่วมมากกว่า 1000 คน ซึ่งผู้เข้าร่วมทุกคนจะต้องซื้อป้ายเครื่องรางป้องกันภัยที่เขียนว่า「渡火証」(300 เยน)เพื่อนำมาติดตัวไว้และเดินข้ามผ่านกองไฟ แต่ก็ไม่ต้องกังวลไปเพราะว่าในช่วงเวลาที่คนทั่วไปเข้าร่วมจะเป็นช่วงที่ไฟมอดลง และพื้นจะอุ่นๆ เท่านั้น
เมื่อข้ามผ่านแล้วก็จะรู้สึกปลดปล่อยและสดชื่นขึ้นมาเลยทีเดียว
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/1066.jpg)
ซึ่งสถานที่จัดงาน “ทาคาโอะซัง ฮิวาตาริมัตสึริ”「TAKAOSAN HIWATARI MATSURI(高尾山火渡り祭)」ก็คือบริเวณลานจอดรถของ “วัดทาคาโอะซังยากุโอะ” โดยสามารถนั่งรถไฟด่วนพิเศษด้วยสายเคโอ (Keio Line) ที่มุ่งหน้าไปสู่ “สถานีทาคาโอะซังกูจิ”「Takaosanguchi Station」จากสถานีชินจุกุ เพื่อลงที่สถานีปลายทาง “สถานีทาคาโอะซังกูจิ Takaosanguchi Station” จากนั้นก็เดินไปอีกเพียง 1 นาทีเท่านั้น โดยในปีพ.ศ2562 ปีหน้า งานจะถูกจัดขึ้นในวันที่ 10 มีนาคม ตั้งแต่เวลา 13:00 น. เป็นต้นไป หากท่านใดต้องการเข้าร่วม “การเดินผ่านไฟ(火渡り)” ก็แนะนำให้รีบไปที่งานเพื่อซื้อป้ายเครื่องรางป้องกันภัยที่เขียนว่า「渡火証」เอาไว้ก่อนเลย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/1148.jpg)
งานเทศกาลฤดูหนาวที่น่าสนใจในแถบโตเกียว หรือบริเวณโดยรอบ ทั้งหมด 3 งานได้แก่
“อุโซะคาเอะ ชินจิ”「USOKAE SHINJI(鷽替え神事)」
“ดารุมะอิจิ วัดจินได”「JINDAIJI DARUMAICHI(深大寺だるま市)」
“ทาคาโอะซัง ฮิวาตาริมัตสึริ”「TAKAOSAN HIWATARI MATSURI(高尾山火渡り祭)」
ทั้งตุ๊กตาไม้นกอุโซะน่ารักๆ ในงาน “อุโซะคาเอะ ชินจิ” หรือ ตุ๊กตาไม้ดารุมะที่เหมาะเป็นของฝากจากญี่ปุ่นในงาน “ดารุมะอิจิ วัดจินได” ได้ของที่ระลึกน่ารักๆ ติดไม้ติดมือกลับไทย อีกทั้งยังมีงาน “ทาคาโอะซัง ฮิวาตาริมัตสึริ” ที่ดุเดือดปัดเป่าสิ่งชั่วร้ายต่างๆ ไม่ว่างานไหนๆ ก็เป็นงานที่คนทั่วไปรวมไปถึงชาวต่างชาติสามารถเข้าร่วมได้ ซึ่งนอกจากการร่วมงานเพื่อชมวัฒนธรรมของญี่ปุ่นแล้ว ยังได้สัมผัสบรรยากาศงานวัดที่ครึกครื้นของประเทศญี่ปุ่นอีกด้วย หากได้มาญี่ปุ่นในช่วงงานเหล่านี้ก็ไม่ควรพลาดเลยทีเดียว ยังไงลองไปเข้าร่วมงานกันดูได้เลย แล้วพบกันใหม่ในตอนหน้า♪