![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/156.jpg)
หลังจากที่ได้พูดถึง “สถานที่ชมใบไม้เปลี่ยนสี” ในเมืองโตเกียว และเกียวโต ที่สวยงามอีกทั้งยังสามารถเดินทางไปได้อย่างสะดวกสบาย ไปด้วยกันทั้งหมด 2 ครั้งในวันที่ 18 และ วันที่ 21 โดยในครั้งนี้จะเป็นการพูดถึงสถานที่ชมใบไม้เปลี่ยนสีใน “โอซาก้า” กันบ้าง
ในช่วง “ฤดูใบไม้ร่วง” ของประเทศญี่ปุ่นจะเป็นช่วงที่โดดเด่นเรื่อง “อาหาร” “ใบไม้เปลี่ยนสี” และ “งานเทศกาล” ทำให้นักท่องเที่ยวนิยมเดินทางมาเที่ยวญี่ปุ่นในช่วงเวลานี้กันเป็นจำนวนมาก เพราะว่านอกจากจะได้ชมต้นเมเปิ้ลและต้นแปะก๊วยเปลี่ยนเป็นสีแดงเหลืองแล้ว ยังได้รูปสวยๆ กลับไปอีกด้วย
โดยครั้งนี้จะเป็นการแนะนำสถานที่ชมใบไม้เปลี่ยนสีใน “โอซาก้า” พร้อม “การเดินทางที่สะดวกสบาย”สำหรับนักท่องเที่ยวสามารถเดินทางไปชมใบไม้เปลี่ยนสีได้อย่างง่ายดาย ทั้งหมด 3 ที่ ไปชมกันเลย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/258.jpg)
1. “สวนมิโน” Mino Park (箕面公園)
ซึ่งสถานที่แรกก็คือ “สวนมิโน Mino Park” ที่ได้รับความนิยมจากนักท่องเที่ยวอยู่ไม่น้อย อยู่ห่างจากสถานีโอซาก้าใจกลางเมืองโอซาก้าไม่ถึง 30 นาที อยู่ใกล้สถานีมิโน Minoo Station “สวนมิโน” เป็นสถานที่ท่องเที่ยวชื่อดังของโอซาก้าที่มีนักท่องเที่ยวเดินมามากกว่า 2 ล้านคน
ในช่วงฤดูใบไม้ผลิสามารถชมพืชพันธุ์นานาชนิดที่เขียวชอุ่ม ส่วนในฤดูร้อนจะมีการจุดเทียนมากมายกว่า 6000 เล่มเป็น Candle Road ในบรรยากาศแฟนตาซี ซึ่งช่วง “ฤดูใบไม้ร่วง” จะเป็นช่วงที่มีนักท่องเที่ยวเดินทางมาท่องเที่ยวมากที่สุด เมื่อเข้าสู่กลางเดือนพฤศจิกายน ไปจนถึงต้นเดือนธันวาคม ใบไม้บริเวณโดยรอบสวนจะเปลี่ยนเป็นสีแดง เหลืองสวยงามเป็นอย่างยิ่ง นอกจากการชมใบไม้เปลี่ยนสีแล้ว ที่นี่ยังมีอาหารออริจินอลที่เรียกว่า “โมมิจิโนะเท็มปุระ”「Momiji no Tempura(もみじの天ぷら)」ด้วยการนำใบไม้เปลี่ยนสีดองเกลือและนำมาชุปแป้งทอดเป็นเท็มปุระ
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/353.jpg)
และยิ่งไปกว่านั้น ที่ “สวนมิโน” Mino Park นี้ยังมี “น้ำตกมิโน”「Mino Falls (箕面の大滝)」เป็นน้ำตกขนาดใหญ่ที่มีความสูงถึง 33m เมตร คุณจะได้ชมความยิ่งใหญ่ของน้ำตกไปพร้อมๆ กับใบไม้เปลี่ยนสีที่สวยงาม โดยช่วงใบไม้เปลี่ยนสีของที่นี่ คือช่วงวันที่ 10 เดือนพฤศจิกายน ไปจนถึง ต้นเดือนธันวาคม คุณจะได้ชมใบไม้เปลี่ยนสีของที่นี่เร็วกว่าในตัวเมืองโอซาก้าเล็กน้อย เนื่องจาก “สวนมิโน” แห่งนี้ตั้งอยู่บนพื้นที่สูงและมีอุณภูมิต่ำกว่าในเมืองประมาณ 3 องศานั่นเอง
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/453.jpg)
คุณสามารถเดินจากสถานีมิโน มายังทางเข้า “สวนมิโน” ได้โดยใช้เวลาเพียง 5 นาทีเท่านั้น และจากจุดนี้จะต้องใช้เวลาอีกประมาณ 30-40 นาทีในการเดินไปยังน้ำตกมิโน เพราะฉะนั้นระหว่างทางคุณสามารถเดินเล่นเพื่อชมใบไม้เปลี่ยนสีได้อย่างเต็มที่ ซึ่งระหว่างทางยังมีสถานที่ชมใบไม้เปลี่ยนสีที่โด่งดังอย่าง “วัดริวอัน”「Ryuanji(瀧安寺)」อยู่อีกด้วย โดยวัดแห่งนี้จะมีอาคารวัดญี่ปุ่นสีขาวแดง พร้อมกุฏิวัด เจดีย์ญี่ปุ่น และพระพุทธรูป ที่ผสมผสานกับใบไม้เปลี่ยนสีได้อย่างลงตัวและสวยงาม
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/554.jpg)
ซึ่งการเดินทางไป “สวนมิโน” นั้นสามารถเดินทางจาก「Hankyu Umeda Station」ที่อยู่ใกล้ ตึกอุเมดะสกาย Umeda Sky Building ด้วยรถไฟฮันคิวสายทาคาระสึกะ Takarazuka Line มาลงที่ “สถานีอิชิบาชิ Ishibashi Station” จากนั้นก็นั่งรถไฟฮันคิวสายมิโน Mino Line เพื่อต่อไปลงสถานีปลายทางที่ “สถานีมิโน” และเดินจากสถานีมิโนไปเพียง 5 นาทีเท่านั้น ซึ่งจากสถานีรถไฟฮันคิวสถานีอุเมดะ สามารถนั่งรถไฟ “Express” ที่ออกตัวทุกๆ 10 นาที(รอบนาทีที่ 0/10/20/30/40/50)ไปก็จะสามารถนั่งไปสถานีอิชิบาชิ Ishibashi Station เพื่อไปต่อรถไฟได้อย่างง่ายดาย
คุณสามารถเดินเพลิดเพลินไปกับใบไม้เปลี่ยนสีระหว่างทางเดินภายใน “สวนมิโน” แห่งนี้ ไปเรื่อยๆ จนถึง “น้ำตกมิโน”「Mino Falls (箕面の大滝)」หรือสามารถนั่งรถประจำทางจากสถานีมิโน ไป“น้ำตกมิโน”「Mino Falls (箕面の大滝)」ได้โดยตรง ซึ่งบัสนี้จะเปิดให้บริการเฉพาะช่วงฤดูใบไม้ร่วงเท่านั้น
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/652.jpg)
2. “สวนปราสาทโอซาก้า” Osaka Castle Park(大阪城公園)
และสถานที่ต่อไปก็คือ “สวนปราสาทโอซาก้า” Osaka Castle Park(大阪城公園) ที่เป็นสถานที่ท่องเที่ยวที่ได้รับความนิยมจากนักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเป็นอย่างมาก โดยภายในสวนแห่งนี้จะมีต้นโมมิจิ (เมเปิ้ล) หรือ อิโจ (แปะก๊วย) อยู่มากมายกว่าหลายพันต้น เป็นสถานที่ที่สามารถชมการผสมผสานกันระหว่างวิวหอคอยปราสาทโอซาก้าและใบไม้เปลี่ยนสีที่สวยงาม แม้แต่คนโอซาก้าเองก็ให้ความสนใจเป็นอย่างมาก
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/754.jpg)
ถึงแม้ว่าการชมใบไม้เปลี่ยนสีไปพร้อมๆ กับวิวปราสาทโอซาก้าที่สวยงามก็เป็นหนึ่งเสน่ห์ที่น่าสนใจ แต่แนะนำให้ชมเส้นทางสายอิโจ หมายถึง “ต้นแปะก๊วย” ภาษาญี่ปุ่นเรียกว่า “อิโจ 銀杏” ที่เป็นอุโมงค์สีทองอร่ามงดงาม ซึ่งบริเวณเส้นทางสายอิโจ นี้จะอยู่บริเวณหลังหอคอยปราสาท โดยลงบันไดไป และข้ามคูน้ำไปจากนั้นก็เลี้ยวไปทางขวามือ
คุณสามารถชมใบไม้เปลี่ยนสีที่สวนปราสาทโอซาก้าได้ในช่วง ปลายเดือนพฤศจิกายน ไปจนถึง ต้นเดือนธันวาคม ต้นแปะก๊วยจะเปลี่ยนสีเร็วกว่าต้นเมเปิ้ลเล็กน้อยค่ะ
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/850.jpg)
คุณสามารถเดินไป “สวนปราสาทโอซาก้า” ได้ไม่ยาก โดย
Keihan Main Line・Subway Tanimachi Line:Temmabashi Station
Subway Chuo Line・Subway Tanimachi Line:Tanimachi 4 chome Station
Subway Nagahori Tsurumi-ryokuchi Line:Osaka Business Park Station
Osaka Loop Line・Subway Nagahori Tsurumi-ryokuchi Line:Morinomiya Station
Osaka Loop Line:Osakajokoen Station
คุณสามารถเลือกเดินทางมาลงภายใน 5 สถานีนี้ได้ แต่ละที่จะใช้เวลาเดินมาบริเวณสวนได้ภายใน 3-10 นาที สำหรับใครที่กำลังเที่ยวอยู่ที่ย่าน “ชินไซบาชิ” ก็สามารถเลือกใช้ “รถไฟใต้ดินสายนางาโฮริ สึรุมิเรียวกุจิเซ็น Subway Nagahori Tsurumi-ryokuchi Line ส่วนจาก “สถานีโอซาก้า” สามารถเลือกใช้ Osaka Loop Line(大阪環状線) เป็นต้น
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/948.jpg)
3. “สวนสาธารณะอนุสรณ์งาน Expo’70” Expo’70 Commemorative Park (万博記念公園)
และสถานที่สุดท้ายในวันนี้ก็คือ “สวนสาธารณะอนุสรณ์งาน Expo’70”『Expo’70 Commemorative Park (万博記念公園)』(ค่าเข้าชม 250 เยน)
ภายในสวนที่ถูกสร้างขึ้นในสถานที่จัดงาน Expo’70 ที่เกิดขึ้นในปีพ.ศ.2513 นี้มีต้นไม้นานาชนิดทั้ง โมมิจิ(เมเปิ้ล) อิโจ(แปะก๊วย) หรือแค่ต้นไม้ที่เปลี่ยนสีก็มีมากกว่า 1 หมื่นต้น เมื่อเข้าสู่ช่วงกลางเดือนพฤศจิกายน ใบไม้นานาชนิดก็จะเปลี่ยนเป็นสีแดงเหลือง ทอง สีส้นต่างๆ อย่างสวยงาม สามารถเพลิดเพลินกับใบไม้เปลี่ยนสีได้อย่างเต็มที่ ด้วยความที่สถานที่แห่งนี้มีต้นไม้อยู่หลากหลายชนิด เพราะฉะนั้นคุณสามารถชมใบไม้เปลี่ยนสีได้เร็ว และยาวนานกว่าที่อื่นๆ โดยช่วงใบไม้เปลี่ยนสีของในตัวเมืองโอซาก้าจะอยู่ที่ ปลายเดือนพฤศจิกายน ไปจนถึงต้นเดือนธันวาคม แต่ในบริเวณ “สวนสาธารณะอนุสรณ์งาน Expo’70” แห่งนี้จะเริ่มเปลี่ยนสีกันตั้งแต่ต้นเดือนพฤศจิกายนเลยทีเดียว
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/1050.jpg)
และเสน่ห์อีกอย่างหนึ่งของ “สวนสาธารณะอนุสรณ์งาน Expo’70” ก็คือ「Koyo Matsuri(紅葉まつり)」อ่านว่า “โคโย มัตสึริ” แปลว่า “เทศกาลใบไม้เปลี่ยนสี” ซึ่งจะถูกจัดขึ้นในช่วงใบไม้เปลี่ยนสี คือ ตั้งแต่วันที่ 3 พฤศจิกายน ไปจนถึง ต้นเดือนธันวาคม ในช่วงเวลาการจัดงานจะมีการเปิดให้ชมสวนแบบญี่ปุ่น “ฮันอัน บันริอัน”「Hanan汎庵・Banrian万里庵」เป็นกรณีพิเศษ ซึ่งเป็นจุดที่ไม่ได้เปิดให้คนทั่วไปเข้าชม นอกจากจะได้ชมใบไม้เปลี่ยนสีไปพร้อมๆ กับสวนญี่ปุ่นที่สวยงามแล้ว ยังสามารถเพลิดเพลินกับชาขนมญี่ปุ่นได้อีกด้วย(ค่าเข้าสวน 700 เยน)ถึงแม้ว่าเมื่อเทียบขนาดกับ「น้ำตกมิโน」ดูแล้วที่นี้จะมีขนาดเล็กกว่า แต่ภายในสวนแห่งนี้ก็มีส่วนน้ำตกให้ได้เพลิดเพลินไปพร้อมกับชาขนมญี่ปุ่น เรียกได้ว่าสามารถซึมซับความเป็นญี่ปุ่นได้อย่างเต็มที่เลยทีเดียว
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/1136.jpg)
การเดินทางไปสู่ “สวนสาธารณะอนุสรณ์งาน Expo’70” สามารถเดินทางด้วยรถรางโอซาก้า Osaka Monorail เพื่อลงที่สถานี「Bampaku-kinen-koen Station (万博公園駅)」และเดินทางจากสถานีไปยังสวนเพียง 3 นาทีเท่านั้น
คุณสามารถเดินทางจาก “อุเมดะ” “นัมบะ” หรือ “ชินไซบาชิ” ภายในตัวเมืองโอซาก้าได้ด้วย รถไฟใต้ดินสายมิโดสึจิ Midosuji Line ไปจนสุดสายที่สถานี Senri-Chuo Station จากนั้นนั่ง Osaka Monorail ที่มุ่งหน้าไปสู่ 「คาโดมะ KADOMA」เดินทางมายัง「Bampaku-kinen-koen Station」ได้
ซึ่งบริเวณหน้า “สวนสาธารณะอนุสรณ์งาน Expo’70” จะมี『EXPOCITY』ที่มีทั้งห้างสรพพสินค้า「LaLaport」และร้านจำหน่ายสินค้ากัมดั้ม「GUNDAM SQUARE」อยู่อีกด้วย
เป็นจุดที่ไม่ควรพลาดเลยทีเดียว
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/1222.jpg)
“สถานที่ชมใบไม้เปลี่ยนสี” ภายในโอซาก้า ที่คุณสามารถเดินทางไปท่องเที่ยวชมใบไม้เปลี่ยนสีได้ไม่ยาก ทั้งหมด 3 ที่ในครั้งนี้
- “สวนมิโน” Mino Park (箕面公園) สวนขนาดใหญ่ที่สามารถเดินเล่นท่ามกลางธรรมชาติที่สวยงามได้ทั้งวันไม่มีเบื่อ(น้ำตกมิโน Mino Falls)
- “สวนปราสาทโอซาก้า” Osaka Castle Park (大阪城公園) สถานที่ชมใบไม้เปลี่ยนสีที่สามารถเพลิดเพลินกับธรรมชาติและสถานที่ทางประวัติศาสตร์ “หอคอบปราสาทโอซาก้า”
- “สวนสาธารณะอนุสรณ์งาน Expo’70” Expo’70 Commemorative Park (万博記念公園) สถานที่ที่สามารถชมใบไม้เปลี่ยนสีได้พร้อมเพลิดเพลินไปกับงานเทศกาล「Koyo Matsuri(紅葉まつり)」หรือ “เทศกาลใบไม้เปลี่ยนสี”
ซึ่งแต่ละที่ล้วนเป็นสถานที่ที่ได้รับความนิยมที่เป็นไฮไลท์ของการท่องเที่ยวนั้นๆ ได้เลยทีเดียว หากคุณได้มาท่องเที่ยวแถบคันไซในช่วงฤดูใบไม้เปลี่ยนสีก็อย่าลืมแวะไปเพลิดเพลินกับใบไม้เปลี่ยนสีของโอซาก้ากันดูนะคะ
แล้วพบกันใหม่ในตอนหน้า ♪