![](https://ichigojapan.jp/images/deepjapan/images/1%2869%29.jpg)
การท่องเที่ยวประเทศญี่ปุ่นตั้งแต่ช่วงฤดูใบไม้ร่วง ไปจนถึงช่วงฤดูหนาวนั้น สิ่งที่พบาดไม่ได้เลยก็คือ “ใบไม้เปลี่ยนสี” และ “หิมะ” แต่นอกจากความสนุกเพลิดเพลินกับหิมะหรือใบไม้เปลี่ยนสีแล้ว ในช่วงฤดูเหล่านี้ยังมีกิจกรรมต่างๆ อีกมากมายที่ให้คุณได้เปิดประสบการณ์ใหม่ๆ ในประเทศเมืองหนาวแห่งนี้ ซึ่งหนึ่งในนั้นก็คือ “ไฟประดับยามค่ำคืน หรือ อิลลูมิเนชั่น” นั่นเอง เมื่อเข้าสู่ช่วงเดือนพฤศจิกายน ไปจนถึงเดือนกุมภาพันธ์ จะเป็นช่วงพระอาทิตย์ตกดินเร็วกว่าช่วงฤดูอื่นๆ ซึ่งพื้นที่ในประเทศญี่ปุ่นที่พระอาทิตย์ตกดินเร็วที่สุดอยู่ทางเหนือของฮอกไกโดอยู่ที่ช่วงเวลา บ่ายสามโมง เลยทีเดียว ซึ่งทางฝั่งโตเกียว หรือโอซาก้า ฟ้าก็จะเริ่มมืดลงให้ช่วงสี่โมงเย็น และเริ่มมืดสนืทให้ช่วงห้าโมงเย็น ดังนั้นช่วงฤดูที่มีเวลากลางคืนยาวนานจึงเป็นช่วงที่เหมาะแก่การชมไฟประดับยามค่ำคืน อิลลูมิเนชั่นภายในตัวเมือง ตามพื้นที้ต่างๆ ในประเทศญี่ปุ่นจะมีการประดับไฟยามค่ำคืนที่สวยงามโดยมีวันคริสต์มาสในวันที่ 25 เดือนธันวาคมในช่วงฤดูหนาวเป็นศูนย์กลางในการประดับไฟนั่นเอง
ดังนั้นไปดูกันเลยว่าสถานที่ชม “ไฟประดับยามค่ำคืน อิลลูมิเนชั่น” ยอดฮิตในแถบคันไซที่จะพูดถึงกัน 3 สถานที่จะมีที่ใดบ้าง
![](https://ichigojapan.jp/images/deepjapan/images/2%2867%29.jpg)
1. Osaka-jo Illuminage
สถานที่แรกก็คือ อีเว้นท์ที่จัดขึ้นที่ “ปราสาทโอซาก้า” กับอีเว้นท์『Osaka-jo Illuminage』
งาน「Osaka-jo Illuminage」นี้จะถูกจัดขึ้นที่ Osaka Castle Park Nishinomaru Garden(大阪城西の丸公園) ที่สามารถชมหอคอยปราสาทโอซาก้าไปได้พร้อมๆ กัน และจะมีการเปลี่ยนธีมงานไปในแต่ละปี โดยธีมงามในปีนี้ก็คือ「บากูมัตสึ Bakumatsu」ที่เป็นการแสดงถึงช่วงท้ายยุคเอโดะที่ยาวนานมากกว่า 160 ปี ตั้งแต่พ.ศ.2147 เมื่อ 400 ปีที่ผ่านมา ไปจนถึงช่วงปีพ.ศ.2403 เกี่ยวกับสภาพบ้านเมืองและวิถีชีวิตของคนในเมืองโอซาก้า
![](https://ichigojapan.jp/images/deepjapan/images/3%2862%29.jpg)
นอกจากบรรยากาศการประดับไฟที่สวยงามยามค่ำคืนแล้ว ก็ยังมีโชว์ซามุไร หรือ โชว์โออิรัน ที่เป็นจุดถ่ายรูปที่ได้รับความนิยมจากนักท่องเที่ยวต่างชาติไม่น้อยเลยทีเดียว เท่านั้นไม่พอบริเวณโดยรอบยังมีร้านจำหน่ายของกินร้อนๆ ให้ผู้ที่มาเยี่ยมชมได้ทานอาหารอบอุ่นร่างกาย เรียงรายไปด้วย “โอเด้ง” “อุด้ง” หรือ “ทาโกยากิ” ที่สามารถทานได้ร้อนๆ นอกจากนี้ยังมีเครื่องดื่มจำพวก “ชา” “ช๊อคโกแลตร้อน” หรือ “ไวน์” อีกด้วย คุณสามารถซื้ออาหารญี่ปุ่นร้อนๆ ทานไปพร้อมๆ กันในบรรยากาศอีเว้นท์ประดับไฟยามค่ำคืนที่สวยงาม ท่ามกลางอากาศที่หนาวเย็น พร้อมเดินเล่นภายในปราสาทโอซาก้า เรียกได้ว่าสามารถท่องเที่ยวได้อย่างครบรสเลยทีเดียว
![](https://ichigojapan.jp/images/deepjapan/images/4%2862%29.jpg)
ซึ่งงานอีเว้นท์「Osaka-jo Illuminage」ในปีนี้จะจัดขึ้นตั้งแต่วันที่ 1 เดือนธันวาคม พ.ศ.2561 ไปจนถึง วันที่ 3 เดือนมีนาคม พ.ศ.2562 มีค่าเข้าชม 1200 เยน (สามารถชำระได้ด้วย เงินสด บัตรเครดิต และ Union Pay) ซื้อบัตรเข้าชมได้ที่ทางเข้าสวนปราสาทโอซาก้า นิชิโนะมารุ Osaka Castle Park Nishinomaru Garden ซึ่งปราสาทโอซาก้านั้นสามารถเข้าถึงได้จากสถานีรถไฟต่างๆ มากมายทั้ง “JR Osaka Loop Line・สถานี Ōsakajōkōen Station หรือ สถานี Morinomiya Station” “รถไฟใต้ดินสายทานิมาจิ・สถานี Tanimachi Yonchōme Station” หรือ “รถไฟ Keihan Main Line・สถานี Temmabashi Station” แต่ส่วนสวนปราสาทโอซาก้า นิชิโนะมารุที่เป็นสถานที่จัดงาน「Osaka-jo Illuminage」นั้นเข้าถึงด้วย “สถานีทานิมาจิ ยงโจเมะ”「Tanimachi Yonchōme Station」ที่มีรถไฟใต้ดินสาย Tanimachi Line และ Chuo Line จะสะดวกที่สุด
![](https://ichigojapan.jp/images/deepjapan/images/5%2863%29.jpg)
2. KYOTO ARASHIYAMA HANATOUROU
สถานที่ต่อไปก็คือ “อาราชิยามะ ฮานะโทโร”『ARASHIYAMA HANATOUROU』งานอีเว้นท์ของเกียวโต จัดขึ้นในเดือนธันวาคม
การจัดงานที่ยาวนานถึง 10 วัน ในช่วงกลางเดือนธันวาคมเช่นปีที่ผ่านมา จะมีการประดับไฟเส้นทางเดินเล่นในอาราชิยามะที่เกียวโตเป็นระยะทาง 3km ซึ่งหากพูดถึงอาราชิยามะ หลายๆ ท่านคงจะนึกถึงภาพที่เป็นเอกลักษณ์ของเกียวโตกับวิว “สะพานโทเก็ตสึเคียว”「Togetsu-kyō」ที่พาดผ่านแม่น้ำคัตสึระ อันเงียบสงบ ประกอบกับวิวธรรมชาติเป็นพื้นหลัง ไม่ว่าจะเป็นช่วงดอกซากุระบาน ช่วงธรรมชาติที่เขียวชอุ่มต้นฤดูร้อน ช่วงใบไม้เปลี่ยนสี หรือช่วงหิมะ ก็มีความสวยงามอย่างลงตัว ซึ่งคุณสามารถเพลิดเพลินกับการประดับไฟ “สะพานโทเก็ตสึเคียว” ได้ในงาน “อาราชิยามะ ฮานะโทโร”「ARASHIYAMA HANATOUROU」เพียงที่นี่ที่เดียว และเฉพาะช่วงนี้เท่านั้น
![](https://ichigojapan.jp/images/deepjapan/images/6%2861%29.jpg)
และอีกหนึ่งเสน่ห์ของงาน “อาราชิยามะ ฮานะโทโร”「ARASHIYAMA HANATOUROU」ก็คือการฉายไฟบริเวณ “เส้นทางป่าไผ่”「Bamboo Grove」เป็นระยะทาง ประมาณ 200m ตั้งแต่ “ศาลเจ้าโนโนมิยะ” ไปจนถึง “วิลล่าโอโคจิซันโซ” ที่จะเต็มไปด้วยผู้คนมากมายในช่วงงาน “อาราชิยามะ ฮานะโทโร” นี้
คุณสามารถชมการประดับไฟที่สวยงามในเส้นทางป่าไผ่ที่หนาทึบเอกลักษณ์ของอาราชิยามะได้เฉพาะช่วงนี้เท่านั้น โดยงาน “อาราชิยามะ ฮานะโทโร”「ARASHIYAMA HANATOUROU」จะถูกจัดขึ้นทั่วพื้นที่บริเวณอาราชิยามะ ที่สามารถเข้าชมได้ฟรี! สามารถเดินทางเข้าถึงได้ทั้งหมด 4 วิธีดังนี้
1.เดินทางจาก JR สถานีเกียวโต ด้วยรถไฟสาย JR SANIN LINE ประมาณ 16 นาที ไปยัง「TOROKKO ARASHIYAMA STAION」และเดินไปยังที่หมาย
2.เดินทางจาก HANKYU UMEDA(โอซาก้า)・คาวาระมาจิ KAWARAMACHI(เกียวโต)ด้วย HANKYU MAIN LINE ไปยังสถานี KATSURA STATION จากนั้นเปลี่ยนเป็นสาย HANKYU ARASHIYAMA LINE ไปอีก 7 นาที ลงที่「HANKYU ARASHIYAMA STATION」และเดินไปยังที่หมาย
3.เดินทางจากสถานีชิโจ โอมิยะ SHIJO-OMIYA STATION(เกียวโต)ด้วยรถไฟรันเด็น RANDEN ไปประมาณ 24 นาที ไปยัง 「สถานีอาราชิยามะ ARASHIYAMA STATION」เพื่อเดินไปยังที่หมาย
4.เดินทางด้วยรถบัส KYOTO CITY BUS ทุกเส้นทาง
ถึงแม้ว่าการเดินทางท่องเที่ยวภายในเกียวโตส่วนใหญ่เดินทางด้วยรถบัสจะสะดวกที่สุด แต่ช่วงเวลาการจัดงานจะเป็นช่วงที่นักท่องเที่ยวมากเป็นพิเศษ เพราะฉะนั้นแนะนำให้เดินทางด้วยรถไฟจากการเดินทางข้อที่ 1-3 จะสะดวกที่สุด
![](https://ichigojapan.jp/images/deepjapan/images/7%2863%29.jpg)
3. KOBE LUMINARIE
และสถานที่สุดท้ายก็คือ อีเว้นท์『KOBE LUMINARIE』ที่ถูกจัดขึ้นที่ โกเบ ติดกับโอซาก้าทางฝั่งตะวันตก ที่จัดขึ้นช่วงกลางเดือนธันวาคม เป็นเวลา 10 วัน
「KOBE LUMINARIE」เป็นงานอีเว้นท์ที่จัดขึ้นเพื่อฟื้นฟูเมืองหลังจากการประสบเหตุการณ์แผ่นดินไหวครั้งใหญ่ฮันชิน อาวาจิ ในปีพ.ศ.2538 ที่คร่าชีวิตผู้คนไปมากกว่า 5000 คน จนได้กลายเป็นงานประจำเดือนธันวาคมที่มีผู้เข้าร่วมมากกว่า 3 ล้านคน จากทั่วประเทศ
![](https://ichigojapan.jp/images/deepjapan/images/8%2860%29.jpg)
ภายในงาน「KOBE LUMINARIE」จะมีการประดับซุ้มประตูที่ทำจากไม้ ด้วยดวงไฟสีสันสดใสมากมายนับไม่ถ้วน ทั้งดีไซน์และการรวมองค์ประกอบเข้าด้วยกันทำให้คุณสามารถเพลิดเพลินกับบรรยากาศประดับไฟยามค่ำคืนสุดอลังการนี้ได้อย่างสวยงาม โดยภายในงานมีการประดับดวงไฟรวมกันมากถึง 2 แสนดวง นอกจากนี้บริเวณ Higashi Yuenchi Park ก็จะมีร้านจำหน่ายอาหารต่างๆ เรียงรายกันอยู่มากมาย ส่งกลิ่นหอมโชยมาแต่ไกล หนึ่งในนั้นก็คือเมนู「เนื้อโกเบ」ที่เป็นของขึ้นชื่อของโกเบ กับเนื้อโกเบเสียบไม้ ที่มีผู้คนต่อแถวยาวเหยียด เป็นต้น
![](https://ichigojapan.jp/images/deepjapan/images/9%2857%29.jpg)
สถานที่จัดงาน「KOBE LUMINARIE」จะอยู่ในบริเวณตั้งแต่เมือง “โมโตมาจิ MOTOMACHI” ใกล้ศูนย์กลางสถานที่ท่องเที่ยวของโกเบอย่าง TOR ROAD หรือ ย่านไซน่าทาวน์ ไปจนถึงบริเวณ “ซันโนะมิยะ SANNOMIYA” ที่เทอร์มินอลซันโนะมิยะ ที่มีสถานีต่างๆ ของ JR เชื่อมระหว่างโอซาก้ากับโกเบ・รถไฟฮันคิว・รถไฟฮันชิน แต่บริเวณทางเข้างานที่มีผู้คนครึกครื้นมากที่สุดจะอยู่ทางฝั่ง “โมโตมาจิ MOTOMACHI” เพียงที่เดียว และเป็นทางวันเวย์เท่านั้น เพราะฉะนั้นจะไม่สามารถเข้าจากทางฝั่ง “ซันโนะมิยะ SANNOMIYA” ได้ ซึ่งในช่วงเวลาจัดงานเมื่อออกจากสถานีโมโตมาจิ MOTOMACHI มาแล้วก็จะเป็นทางผู้คนเดินไปร่วมงานกันเป็นจำนวนมาก เพราะฉะนั้นไม่หลงแน่นอน
ถึงแม้ว่างานนี้จะสามารถเข้าชมได้ฟรี แต่ภายในงานจะมีการเปิดรับบริจาคเงินเพื่อเป็นทุนในการจัดงานต่อไป และเพื่อเป็นทุนช่วยเหลือผู้ประสบภัยที่ยังคงได้รับผลกระทบตั้งแต่เมื่อ 23 ปีที่ผ่านมา บริจาคได้ตามจิตศรัทธา หรืออาจบริจาคประมาณ 100 เยนเป็นต้น
![](https://ichigojapan.jp/images/deepjapan/images/10%2858%29.jpg)
ในครั้งนี้ได้พูดถึงสถานที่ยอดฮิต อีเว้นท์ประดับไฟยามค่ำคืน อิลลูมิเนชั่นทั้ง 3 สถานที่ในคันไซ กับ「Osaka-jo Illuminage」ในพื้นที่ปราสาทโอซาก้าที่ให้ความเพลิดเพลินไม่ซ้ำกันในแต่ละปี หรือ「KYOTO ARASHIYAMA HANATOUROU」กับการประดับไฟในเมืองเก่าอย่างเกียวโตที่ สถานที่ท่องเที่ยวชื่อดัง อาราชิยาม่า และ「KOBE LUMINARIE」ไฟประดับกว่า 2 แสนดวงสุดอลังการภายในเมืองโกเบ ซึ่งแต่ละงานสามารถเข้าถึงได้โดยใช้เวลาเดินทางด้วยรถไฟประมาณ 1 ชั่วโมงหรือน้อยกว่า ได้อย่างง่ายดาย
นอกจากงานอีเว้นท์ประดับแสงไฟยามค่ำคืนในแถบคันไซแล้ว ยังมีสถานที่จัดงานประดับไฟที่น่าสนใจทั้งใน บริเวณโตเกียว หรือ แถบชูบุอยู่อีกมากมาย แล้วพบกันใหม่ในครั้งหน้า ♪