![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/170.jpg)
อีกหนึ่งเดือนก็จะเข้าสู่ฤดูหนาวที่แท้จริง ซึ่งในบริเวณทางตอนเหนือของประเทศญี่ปุ่น และบริเวณพื้นที่สูงจะปกคลุมไปด้วยหิมะในช่วงเดือนธันวาคม ไปจนถึงเดือนมีนาคม คุณจะได้สัมผัสกับ “หิมะ” ที่ไม่สามารถสัมผัสได้ที่ประเทศไทยอย่างแน่นอน ซึ่งไหนๆ ก็ได้มาท่องเที่ยวที่ประเทศญี่ปุ่นแล้ว ก็ไม่ควรพลาดโอกาสดีๆ แบบนี้
ในตอนที่ผ่านมาเราได้พูดถึง “สถานที่เล่นหิมะ” ในแถบคันไซ(ที่ไม่ค่อยมีหิมะในช่วงฤดูหนาว) ไปทั้งหมด 3 สถานที่แล้ว ในตอนนี้เราจะมาพูดถึง “สถานที่เล่นหิมะในโตเกียว และบริเวณแถบคันโต” ทั้งหมด 3 สถานที่ จะมีที่ไหนบ้างไปดูกันเลย
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/268.jpg)
และสถานที่แรกก็คือ “สวนฮาโกเนะ” 『HAKONE-EN(箱根園)』 ริมฝั่งทะเลสาบอาชิ ที่สามารถเพลิดเพลินไปกับวิวภูเขาไฟฟูจิได้พร้อมๆ กับการสัมผัสหิมะ ซึ่ง “สวนฮาโกเนะ HAKONE-EN” จะเปิดให้บริการในส่วน「ลานกว้างเล่นหิมะ และกระดานเลื่อนหิมะ YUKI・SORI ASOBIHIROBA」ในช่วงปลายเดือนธันวาคม ไปจนถึงเดือนมีนาคม เช่นปีที่ผ่านมา
ซึ่งมีค่าเข้า 800 เยนรวมค่ากระดานเลื่อนหิมะในราคาที่เบาๆ โดยในพื้นที่ “ลานกว้างเล่นหิมะ และกระดานเลื่อนหิมะ YUKI・SORI ASOBIHIROBA” จะมีทั้งพื้นที่สโลป ลานกว้างเล่นปาหิมะ หรือลานปั้นตุ๊กตาหิมะ ที่ไม่ว่าคนที่ไม่เล่นสกีก็สามารถเพลิดเพลินและสัมผัสกับหิมะได้อย่างเต็มที่
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/363.jpg)
และอีกหนึ่งเสน่ห์ของ “สวนฮาโกเนะ HAKONE-EN” ในส่วน “ลานกว้างเล่นหิมะ และกระดานเลื่อนหิมะ”「YUKI・SORI ASOBIHIROBA(雪・そり遊び広場)」ก็คือ “ทิวทัศน์ที่สวยงาม” ซึ่งพื้นที่「ลานกว้างเล่นหิมะ และกระดานเลื่อนหิมะ YUKI・SORI ASOBIHIROBA」นี้เป็นพื้นที่ใน “สวนฮาโกเนะ HAKONE-EN” ที่อยู่ในจุดที่สามารถมองเห็นภูเขาฟูจิได้ชัดที่สุด ทำให้สามารถชมวิวภูเขาไฟฟูจิที่อยู่ไกลออกไปได้ระหว่างการเล่นหิมะ และหากคุณต้องการชมวิวภูเขาฟูจิให้ชัดขึ้นก็สามารถนั่งกระเช้าลอยฟ้า「Hakone Komagatake Ropeway」เพื่อชมวิวภูเขาฟูจิ ทะเลสาบอาชิ และภูเขาของฮาโกเนะ ได้จากบนภูเขาคิโซะโคมะนั่นเอง
ซึ่งนอกจากจะตั้งอยู่ในสถานที่ที่ท่องเที่ยวได้อย่างสะดวกทั้งการนั่งเรือชมวิว OWAKUDANI・ทะเลสาบอาชิ เท่านั้นไม่พอยังมีพิพิธภัณฑ์สัตว์น้ำ ศูนย์ช้อปปิ้งที่จำหน่ายทั้งสินค้าขึ้นชื่อของฮาโกเนะ และอาหารต่างๆ ร้านอาหาร ที่สามารถเที่ยวได้ทั้งวัน ทั้งหิมะ เที่ยว ชิม และช้อป เป็นต้น
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/463.jpg)
การเดินทางจาก “โตเกียว” ไปยัง “สวนฮาโกเนะ HAKONE-EN” นั้นจะมีอยู่ทั้งหมด 3 วิธีคือ
- เดินทางด้วยรถบัสจาก ชินจุกุบัสเทอร์มินอล Shinjuku Expressway Bus Terminal ด้วยรถบัสที่มุ่งหน้าไปฮาโกเนะ ผ่านโกเท็มบะ ใช้เวลา 2 ชั่วโมง 25 นาที
- เดินทางจากโตเกียว ด้วยรถไฟความเร็วสูงชินคันเซ็น ไปยังสถานีโอดาวาระ Odawara Station และต่อรถบัส IZUHAKONE BUS จากสถานีโอดาวาระใช้เวลาประมาณ 85 นาที
- เดินทางจาก สถานีชินจุกุ Shinjuku Station ด้วย รถไฟด่วนพิเศษ Odakyu Romancecar ไปยัง สถานีฮาโกเนะยูโมโตะ และต่อรถบัส IZUHAKONE BUS จากสถานีฮาโกเนะยูโมโตะใช้เวลาเดินทาง 65 นาที
ซึ่งแต่ละการเดินทางสามารถเดินทางจากในเมืองโตเกียวได้ภายในเวลา 2 ชั่วโมงครึ่ง
นอกจากนี้ยังสามารถเข้าถึงได้ทางเรือจาก Tōgendai Station ที่มีสถานี Ropeway จากโอวาคุดานิ หรือ ท่าเรือโมโตะฮาโกเนะ และท่าเรือ Hakone Checkpoint Atoko ที่เป็นสถานที่ท่องเที่ยวหลักๆ ของฮาโกเนะ อีกด้วย
『ตารางเวลาการเดินเรือเฟอร์รี่』
ช่วงฤดูหนาวจะแล่นวันละ 10 เที่ยว ที่เชื่อมระหว่างแต่ละท่าเรือกับ “สวนฮาโกเนะ HAKONE-EN”
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/564.jpg)
และสถานที่ต่อไปก็คือ “ฟูจิซูบารุแลนด์” 『FUJI SUBARULAND』ซึ่งเป็นธีมปาร์คใกล้ “ศาลเจ้าอาราคุระยามะ เซ็นเก็น”「ARAKURAYAMA SENGEN PARK」ที่สามารถชมวิวเชิงภูเขาฟูจิ เจดีย์ห้าชั้น และภูเขาไฟฟูจิไปได้พร้อมๆ กัน
ซึ่ง “ฟูจิซูบารุแลนด์”「FUJI SUBARULAND」จะตั้งอยู่ใกล้ภูเขาฟูจิตามชื่อ(ค่าเข้าสถานที่ช่วงฤดูหนาว 1200 เยน)เป็นสถานที่ในบริเวณคันโตที่มีหิมะมากเป็นพิเศษ(ในบางช่วงอาจมีการใช้หิมะเทียม ขึ้นอยู่กับสภาพอากาศ)
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/662.jpg)
“ฟูจิซูบารุแลนด์”「FUJI SUBARULAND」นี้สามารถสนุกไปกับกระดานเลื่อนหิมะ(300 เยน)หรือ กิจกรรมปั้นหิมะ และปาหิมะ(ฟรี)เท่านั้นไม่พอยังมี「Snowmobile」(5 นาที 500 เยน)หรือ「Snow rafting」(500 เยน)ที่ใช้ Snowmobile ลากห่วงยางสไถไปบนหิมะ เป็นต้น เป็นกิจกรรมพิเศษๆ เฉพาะของ “ฟูจิซูบารุแลนด์”「FUJI SUBARULAND」ที่สามารถสัมผัสหิมะได้ในราคาไม่แพง เพลิดเพลินกับหิมะได้อย่างเต็มที่เลยทีเดียว
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/764.jpg)
การเดินทางจาก “โตเกียว” ไปยัง “ฟูจิซูบารุแลนด์”「FUJI SUBARULAND」มีดังนี้
- นั่งรถบัสจากชินจุกุบัสเทอร์มินอล Shinjuku Expressway Bus Terminal มา 105 นาที
หรือ
- เดินทางจากสถานีชินจุกุ ด้วยรถไฟด่วนพิเศษ「AZUSA」หรือ「KAIJI」60 นาที และเปลี่ยนเป็นรถไฟฟูจิคิวโค ที่สถานีโอสึกิ Ōtsuki Station อีก 60 นาที จากนั้นนั่งรถบัสฟรีจากสถานีคาวากุจิโกะ Kawaguchiko Station มาอีก 15 นาที
รถบัสฟรีนี้จะวิ่งวันละ 6 เที่ยว ในช่วงเวลา 9:45 น. ถึง 17:35 น.
ซึ่งรอบรถบัสแต่ละรอบอาจมีเวลาห่างกันถึง 2 ชั่วโมง เพราะฉะนั้นสามารถเช็คเวลาได้จากลิงค์ด้านบนก่อนการเดินทาง
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/861.jpg)
และสถานที่สุดท้ายก็คือ “ยูกิ โนะ โอโกกุ”『YUKI NO OUKOKU(雪の王国)』ของ “สวนสนุกเซบุเอ็น”「Seibuen Amusement Park(西武園ゆうえんち)」(ค่าเข้า 1200 เยน+YUKI NO OUKOKU (โซนหิมะ) 800 เยน)ที่สามารถเดินทางจาก “ชินจุกุ” ได้อย่างง่ายดาย
โดยพื้นที่ที่สามารถสัมผัส “หิมะ” (หิมะเทียม) ได้อย่างเต็มที่ในช่วงปลายเดือนธันวาคม ไปจนถึงต้นเดือนมีนาคม
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/958.jpg)
“ยูกิ โนะ โอโกกุ”「YUKI NO OUKOKU」จะมีทั้ง「พื้นที่เล่นกระดานเลื่อนหิมะโดยเฉพาะ」เป็นระยะทางลื่นไถลกว่า 20 เมตร พร้อมพื้นที่ปั้นตุ๊กตาหิมะ หรือเล่นปาหิมะ อีกทั้งยังมี “เต้นท์ให้ความอบอุ่น” สำหรับอบอุ่นร่างกายอยู่อีกด้วย เพราะฉะนั้นถ้าเล่นหิมะแล้วรู้สึกหนาวจนทนไม่ไหวก็สามารถเข้ามาอบอุ่นร่างกายในส่วนนี้ได้
นอกจากนี้ยังสามารถเพลิดเพลินกับกิจกรรมฉายไฟยามค่ำคืนของสวนสนุกเซบุเอ็น ในช่วง “ยูกิ โนะ โอโกกุ”「YUKI NO OUKOKU」เปิดทำการกับกิจกรรม『WHITE LANTASIA』
โดยหลักๆ แล้วเป็นกิจกรรมประดับโคมไฟรูปร่างต่างๆ มากถึง 200 ชิ้น ที่ถูกประดับไว้ในที่ต่างๆ ภายในสวนสนุกตามธีม「ป่าลึกท่ามกลางหิมะ」「สัตว์หิมะในตำนาน」หรือ「ปราสาทเจ้าหญิงหิมะ」เป็นต้น รับรองว่าสวยงามตระการตาอย่างแน่นอน
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/1059.jpg)
การเดินทางไปยัง “สวนสนุกเซบุเอ็น”「Seibuen Amusement Park」นั้นก็ไม่ยาก โดยเดินทางด้วยรถไฟเซบุ สายชินจุกุ SEIBU SHINJUKU LINE จากสถานีรถไฟเซบุสถานีชินจุกุ มายัง สถานีฮิงาชิมูรายามะ และเปลี่ยนเป็นรถไฟที่มุ่งหน้าไปยังเซบุเอ็น SEIBUEN ที่สถานีฮิงาชิมูรายามะ เดินทางไปยังที่หมาย โดยสามารถใช้เวลาเดินทางจากชินจุกุมาเพียง 40 นาทีเท่านั้น แต่มีข้อควรระวังอยู่เล็กน้อยก็คือ ช่วงเวลาเปิดให้บริการในเดือนมกราคม ในส่วนของ “ยูกิ โนะ โอโกกุ”「YUKI NO OUKOKU」และ「WHITE LANTASIA」ที่เปิดให้บริการตั้งแต่เดือนธันวาคม ไปจนถึงเดือนมีนาคม แต่ตั้งแต่วันที่ 8 มกราคม ไปจนถึงวันที่ 31 มกราคม จะปิดให้บริการในวันอังคาร วันพุธ และวันพฤหัสบดี และปิดให้บริการเพิ่มในวันที่ 21 และ 28 มกราคม(วันจันทร์) เช่นกัน สำหรับการท่องเที่ยวในช่วงเดือนมกราคมควรเช็คเวลาเปิดให้บริการก่อนไป
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/1142.jpg)
“สัมผัสหิมะในแถบคันโต” แม้จะอยู่ในพื้นที่ที่มีหิมะน้อยก็สามารถเพลิดเพลินกับหิมะได้อย่างเต็มที่ ทั้งหมด 3 สถานที่ คือ
- “สวนฮาโกเนะ”「HAKONE-EN(箱根園)」ที่สามารถสนุกไปกับ “หิมะ” ได้พร้อมๆ กับวิว “ภูเขาฟูจิ” และ “ทะเลสาบอาชิ”
- “ฟูจิซูบารุแลนด์”「FUJI SUBARULAND」ที่สามารถเพลิดเพลินไปกับกิจกรรมสัมผัสหิมะต่างๆ มากมายทั้ง「Snowmobile」และ「Snow rafting」ฯลฯ
- “สวนสนุกเซบุเอ็น”「Seibuen Amusement Park(西武園ゆうえんち)」ที่สามารถเดินทางจากโตเกียวมาเพียง 40 นาที ที่สามารถเพลิดเพลินไปกับหิมะได้ในราคาสบายกระเป๋า
ไม่ว่าที่ไหนๆ ก็เป็นสถานที่ที่มีความน่าสนใจแตกต่างกันออกไปอีกทั้งยังสามารถสัมผัสหิมะได้แบบไปเช้าเย็นกลับจากในเมืองโตเกียว มีเวลาแค่วันเดียวก็สามารถเพลิดเพลินกับหิมะได้อย่างเต็มที่ หากได้เที่ยว “โตเกียว” ตั้งแต่ช่วงนี้ไปจนถึงฤดูใบไม้ผลิก็สามารถ “สัมผัสหิมะ” ได้ไม่ยากเลย แล้วพบกันใหม่ในตอนหน้า♪