![](https://ichigojapan.jp/images/deepjapan/images/1%2862%29.jpg)
การเดินทางท่องเที่ยวในประเทศญี่ปุ่น ตามสถานที่ท่องเที่ยว หรือภายในเมืองต่างๆ หนึ่งในอุปสรรคของการท่องเที่ยวที่สำคัญก็คือ “สัมภาระ” การจะท่องเที่ยวโดยที่จะต้องลากสัมภาระไปมาระหว่างการท่องเที่ยว ยิ่งประเทศญี่ปุ่น ประเทศที่ต้องเดินเยอะนั้นเป็นเรื่องที่ลำบากไม่น้อย โดยเฉพาะขากลับไปยังประเทศไทย ที่สัมภาระมีเพิ่มมากขึ้นมากมายทั้งของฝาก เสื้อผ้า ฯลฯ มากมาย จากกระเป๋าใบเดียวกลายเป็นสองใบบ้าง สามใบบ้าง
ดังนั้นวันนี้จะเป็นการแนะนำบริการดีๆ ให้คุณได้ท่องเที่ยวตัวเปล่าไร้สัมภาระเพื่อท่องเที่ยวประเทศญี่ปุ่นได้อย่างสบายตัว
![](https://ichigojapan.jp/images/deepjapan/images/2%2862%29.jpg)
1. บริการขนส่งสัมภาระจากสนามบิน
เที่ยวบินจากกรุงเทพมหานครมายังประเทศญี่ปุ่นส่วนใหญ่จะเป็นเที่ยวบินรอบดึก ซึ่งจะถึงประเทศญี่ปุ่นในตอนเช้า เพราะฉะนั้นถึงแม้ว่าจะไปถึงโรงแรมช่วงเช้า 6:00-10:00 น. ก็ไม่สามารถทำการเช็คอินได้ และต้องรออีกนานเลยทีเดียว
ในประเทศไทยอาจมีที่พักบางที่ที่สามารถเช็คอินก่อนเวลาหรือ Early Check-in ได้ แต่ที่ประเทศญี่ปุ่นส่วนใหญ่แล้วไม่สามารถทำการเช็คอินก่อนเวลา Early Check-in หรืออาจสามารถเช็คอินก่อนเวลาที่กำหนดได้แต่จะต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมนั่นเอง และที่จะต้องแบกกระเป๋าจากสนามบินเพื่อไปฝากกระเป๋าที่โรงแรมเท่านั้นก็เป็นอะไรที่เสียเวลาพอสมควร ในเวลาแบบนี้ขอแนะนำเป็น “บริการขนส่งสัมภาระจากสนามบิน”
![](https://ichigojapan.jp/images/deepjapan/images/3%2857%29.jpg)
ในท่าอากาศยานนานาชาติส่วนใหญ่ ไม่ว่าจะเป็น “ท่าอากาศยานนานาชาตินาริตะ” “ท่าอากาศยานฮาเนดะ” “ท่าอากาศยานนานาชาติคันไซ” หรือ “ท่าอากาศยานนานาชาติชูบุเซ็นแทรร์” จะมีบริการ “ขนส่งสัมภาระจากสนามบิน” ไปยังพื้นที่ต่างๆ ทั้งในเมือง หรือต่างจังหวัดทั่วประเทศ
ยกตัวอย่างเช่น ในกรณีการส่งสัมภาระจาก “สนามบินนาริตะ” หรือ “สนามบินฮาเนดะ” ไปภายในเมืองโตเกียว หากทำการลงทะเบียนขนส่งสัมภาระภายในช่วงเช้า ก็สามารถรับกระเป๋าได้ในช่วงเย็นวันเดียวกัน หรือ ในกรณีการขนส่งสัมภาระจากท่าอากาศยานนานาชาติคันไซ ไปยังภายในตัวเมืองโอซาก้า หากทำการลงทะเบียนขนส่งสัมภาระภายในเวลา 14:00 น. ก็สามารถรับสัมภาระได้เวลา 19:00 น. เป็นบริการที่เหมาะสำหรับนักท่องเที่ยวที่บินมาถึงประเทศญี่ปุ่นในช่วงเช้าเป็นอย่างยิ่ง โดยส่วนใหญ่แล้วเคาน์เตอร์ “บริการขนส่งสัมภาระจากสนามบิน” จะตั้งอยู่ริมสุดในชั้นเดียวกับทางออกผู้โดยสารขาเข้า หากเป็นสนามบินขนาดใหญ่อย่าง “ท่าอากาศนานาชาตินาริตะ” “ท่าอากาศยานฮาเนดะ” หรือ “ท่าอากาศนานาชาติคันไซ” ก็ยิ่งมีบริษัทบริการขนส่งสัมภาระจากสนามบินอยู่หลายบริษัทเลยทีเดียว แต่ละบริษัทก็จะมีบริการพิเศษที่แตกต่างกันออกไปอย่างเช่น “บริการสำหรับผู้โดยสารสะสมไมล์ ของการบินไทย หรือสายการบินญี่ปุ่นอย่าง JAL และ ANA” หรือ “บริการสะสมไมล์” เป็นต้น วิธีใช้บริการก็ไม่ยาก สามารถดำเนินการได้เลยโดยไม่จำเป็นต้องดำเนินการใดๆ ล่วงหน้า เพียงแค่คุณนำสัมภาระไปยังเคาน์เตอร์บริการขนส่งสัมภาระจากสนามบิน จากนั้นกรอกใบ ชื่อ, หมายเลขหนังสือเดินทาง และที่อยู่ที่ต้องการส่งสัมภาระไป ลงในบิล จากนั้นทำการชำระเงินให้เรียบร้อย เคาน์เตอร์ส่วนใหญ่รองรับการชำระเงินด้วยบัตรเครดิต เพราะฉะนั้นสามารถใช้บริการได้โดยไม่ต้องเสียเงินเยนที่เพิ่งแลกมาเลย
![](https://ichigojapan.jp/images/deepjapan/images/4%2857%29.jpg)
2. บริการท่องเที่ยวตัวเปล่า
บริการต่อไปก็คือ “บริการท่องเที่ยวตัวเปล่า” ซึ่งเป็นบริการจากบริษัท『ยามาโตะ อนยู』บริษัทเกี่ยวกับบริการโลจิสติกส์จากบ้านสู่บ้าน ที่มีสัญลักษณ์เป็น “แมวดำ” เปิดให้บริการใหม่ที่สามารถขนส่งสัมภาระระหว่างเคาน์เตอร์ต่างๆ ที่ตั้งอยู่ในสถานที่ที่สะดวกสบายต่อนักท่องเที่ยวทั้ง ภายในสถานีรถไฟขนาดใหญ่ หรือสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆ ได้ทั่วประเทศ อีกทั้งยังสามารถส่งสัมภาระไปยังโรงแรม สนามบิน หรือต่างประเทศได้อีกด้วย
![](https://ichigojapan.jp/images/deepjapan/images/5%2858%29.jpg)
ซึ่งจุดขายของ “บริการท่องเที่ยวตัวเปล่า” ก็คือ สามารถขนส่งสัมภาระไปยังเมืองต่างๆ บริเวณใกล้เคียงได้ภายในวันเดียว หรือ การส่งต่างจัหวัดอย่าง โอซาก้า ไปยังโตเกียว ก็สามารถรับสัมภาระได้ในวันถัดไป
ยกตัวอย่างเช่น หากทำการลงทะเบียนขนส่งสัมภาระที่เคาน์เตอร์ที่ “นัมบะ” ในโอซาก้า ภายในเวลา 10:00 น. ก็สามารถรับสัมภาระที่ โอซาก้า / เกียวโต / เฮียวโงะ / นารา / ชิงะ หรือ วาคาวาม่า ได้ภายในเวลา 21:00 น. เลยทีเดียว และในกรณีที่เช็คเอ้าท์ออกจากโรงแรมในโอซาก้าตั้งแต่เช้า และทำการขนส่งสัมภาระเอาไว้ จากนั้นเดินทางท่องเที่ยว “น้ำตกนะชิ” และเข้าพักโรงแรมบริเวณใกล้เคียง ก็ได้เช่นกัน
![](https://ichigojapan.jp/images/deepjapan/images/6%2856%29.jpg)
ขั้นตอนการใช้บริการก็สามารถทำได้อย่างง่ายดาย โดยนำสัมภาระไปยังเคาน์เตอร์ จากนั้นกรอก ชื่อ, หมายเลขหนังสือเดินทาง และที่อยู่ที่ต้องการส่งสัมภาระไป ลงในบิลขนส่ง จากนั้นทำการชำระเงินให้เรียบร้อย แน่นอนว่าบริการนี้สามารถชำระเงินได้ด้วยบัตรเครดิต
มีข้อควรระวังอยู่เล็กน้อย คือ บริการนี้เป็นบริการที่เริ่มเปิดให้บริการได้ไม่นาน เพราะฉะนั้นจำนวนเคาน์เตอร์จึงอาจยังมีไม่มากเพียงพอ เพราะฉะนั้นควรเช็ค สถานที่ และเวลาทำการให้เรียบร้อยก่อนการใช้บริการ『YAMATO TRANSPORT CO.,LTD.』
![](https://ichigojapan.jp/images/deepjapan/images/7%2858%29.jpg)
3. Ecbo cloak
และบริการสุดท้ายก็คือ บริการรับฝากสัมภาระ「Ecbo cloak」ถึงแม้ว่าในประเทศญี่ปุ่นจะมีบริการตู้ล็อคเกอร์ฝากของอยู่มากมายโดยส่วนใหญ่จะตั้งอยู่ในศูนย์กลางการคมนาคม ทั้งในสนามบิน หรือ สถานีรถไฟ ให้นักท่องเที่ยวได้ฝากสัมภาระต่างๆ เอาไว้ หากเป็นวันธรรมดาก็ยังพอจะเดินหาตู้ล็อคเกอร์ที่ว่างอยู่ได้ แต่หากเป็นหยุดสุดสัปดาห์ วันหยุดราชการ หรือ ช่วงงานอีเว้นท์เทศกาลต่างๆ แล้ว แทบจะไม่มีตู้ว่างให้ฝากสัมภาระได้เลย เมื่อฝากสัมภาระไม่ได้ก็จำเป็นต้องลากกระเป๋าเดินไปเดินมา จะช้อปปิ้ง หรือเที่ยวชมสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆ ก็ลำบาก ในเวลาแบบนี้ขอแนะนำ 「Ecbo cloak」เป็นบริการรับฝากของในพื้นที่ว่างภายในคาเฟ่ ร้านกาแฟ หรือสถานที่ต่างๆ เป็นต้น
![](https://ichigojapan.jp/images/deepjapan/images/8%2854%29.jpg)
วิธีการใช้บริการก็ง่ายนิดเดียว ก่อนอื่นให้เข้าสู่หน้า Home Page ของ『ecbo』
จากนั้นให้เลือกพื้นที่ Area ในช่องค้นหา Search ที่อยู่บนขวามือ แน่นอนว่าสามารถเลือกพื้นที่ได้ทั่วประเทศ อย่างเช่น โตเกียว หรือ โอซาก้า เป็นต้น
![](https://ichigojapan.jp/images/deepjapan/images/9%2852%29.jpg)
เมื่อทำการเลือกพื้นที่แล้ว ต่อไปก็เลือกวันที่ที่ต้องการฝากสัมภาระ และวันที่ที่ต้องการรับสัมภาระคืน จากนั้นระบุขนาดสัมภาระ(“ขนาดใหญ่” หรือ “ขนาดเล็ก”?)และกดคำว่า 「Search」 หน้าจอก็จะแสดงตำแหน่งที่สามารถทำการฝากสัมภาระได้บนแผนที่ สามารถกดเลือกสถานที่ได้จากเครื่องหมายกระเป๋าเดินทางที่อยู่ในแผนที่เพื่อดูรูป และรายละเอียดต่างๆ ของสถานที่นั้นๆ หากเลือกสถานที่ได้แล้วก็เข้าสู่การจองการใช้บริการเลย โดยหน้าจอดำเนินการจองจะขึ้น「Resister and reserve」บนหน้าจอ ให้คลิ๊กและกรอกข้อมูลต่างๆ เพื่อทำการลงทะเบียน โดยกรอกข้อมูลส่วนตัวต่างๆ อย่าง ชื่อ และข้อมูลบัตรเครดิต เป็นต้น
หากสิ้นสุดขั้นตอนการชำระเงินแล้ว ก็เหลือเพียงนำสัมภาระไปฝากเอาไว้ตามเวลาที่กำหนดเท่านี้ก็สามารถท่องเที่ยวได้สบายๆ แบบตัวเปล่าเลย
![](https://ichigojapan.jp/images/deepjapan/images/10%2853%29.jpg)
การบริการดีๆ สำหรับการท่องเที่ยวญี่ปุ่นแบบตัวเปล่าไร้สัมภาระที่หนักอึ้ง ทั้ง 3 ชนิด
- บริการขนส่งสัมภาระจากสนามบิน
- บริการท่องเที่ยวมือเปล่า
- บริการรับฝากสัมภาระ “Ecbocloak”
เหมาะสำหรับการท่องเที่ยวที่ต้องเดินทางไปยังหลายๆ เมือง หรือ หลากหลายสถานที่ท่องเที่ยว ไปท่องเที่ยวญี่ปุ่นแบบสบายตัวไร้สัมภาระกันเลย แล้วพบกันใหม่ในตอนหน้า♪