![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/171.jpg)
อีกไม่นานก็จะเข้าสู่ช่วง “ฤดูหนาว” ของประเทศญี่ปุ่น ในช่วงกลางเดือนธันวาคม ไปจนถึงกลางเดือนมีนาคม เป็นระยะเวลา 3 เดือน โดยเฉพาะช่วงเดือนมกราคม ถึงเดือนกุมภาพันธ์ จะเป็นช่วงที่อากาศหนาวที่สุดในรอบปี แน่นอนว่าคุณสามารถสัมผัสกับหิมะได้ทั้ง ฮอกไกโด ฮิดะทาคายาม่า ชิราคาวาโกะ หรือคานาซาว่า อีกทั้งยังเป็นช่วงที่คุณสามารถสัมผัสกับความหนาวที่ไม่สามารถสัมผัสได้ที่ประเทศไทย แต่การเตรียมความพร้อมรับมือความหนาวเป็นสิ่งที่สำคัญเป็นอย่างยิ่ง หากไม่ได้เตรียมตัวขณะออกไปด้านนอกท่ามกลางความหนาวขนาดนี้ก็คงลำบากไม่น้อย เพราะฉะนั้นไปดูกันเลยว่า ไอเท็มเด็ดๆ ในการรับมือกับความเหน็บหนาวระหว่างการท่องเที่ยวจะมีอะไรบ้าง
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/269.jpg)
และไอเท็มแรกก็คือ “ฮีทเทค HEATTECH” ในการท่องเที่ยวที่ญี่ปุ่นในช่วงฤดูหนาว หลายๆ คนก็พยายามที่จะหอบเสื้อผ้าหนาๆ ไปเพื่อป้องกันความหนาว แต่จะใส่หนาเท่าไหร่บางทีก็ไม่รู้สึกอุ่นซักที แถมยังรู้สึกหนักและเคลื่อนไหวตัวลำบาก อีกทั้งยังทำให้กระเป๋าเต็มแบบอัดแน่นไปด้วยเครื่องกันหนาวหนาๆ ต่างๆ อีกด้วย ในเวลาแบบนี้เราขอแนะนำเป็น นวัตกรรมให้ความอบอุ่นของญี่ปุ่น “ฮีทเทค” ที่ให้คุณได้อบอุ่นจากข้างใน แม้จะบางแต่ก็ให้ความอบอุ่นอย่างน่าประหลาดใจ และเป็นไอเท็มที่ได้รับความนิยมจากฝั่งอเมริกา หรือยุโรปไม่น้อยเลยทีเดียว
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/364.jpg)
เดิมที “ฮีทเทค” นั้นจะเริ่มจากสินค้าชั้นใน แต่ปัจจุบันได้มีการผลิตให้สินค้ามีความหลากหลายมากขึ้น ตั้งแต่แบบเสื้อซับใน ทั้งแขนยาว แขนสั้น เสื้อสายเดี่ยว หรือกางเกางซับในแบบขายาว ไปจนถึงถุงมือ ถุงเท้า หรือผ้าพันคอ สามารถหาซื้อได้ที่ UNIQLO สาขาใหญ่ในกรุงเทพอย่างเช่นที่เซ็นทรัลเวิร์ด เพื่อเตรียมพร้อมก่อนการเดินทาง หรือสามารถซื้อได้ที่สนามบินก่อนออกเดินทางท่องเที่ยวได้ทั้งที่ สนามบินนาริตะ สนามบินฮาเนดะ สนามบินคันไซ หรือสนามบินชูบุเซ็นแทรร์ ในสนามบินต่างๆ ทั่วประเทศ(※ขึ้นอยู่กับสต๊อกสินค้า)
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/464.jpg)
และไอเท็มต่อไปก็คือ แผ่นความร้อน “ไคโระ”「カイロ(ภาษาญี่ปุ่น)」อาจเป็นสินค้าที่คนไทยไม่คุ้นเคยแต่สามารถพบเห็นได้ที่ Drudstore ร้านสะดวกซื้ออย่างเช่น ลอว์สัน เซเว่น หรือ แฟมิรี่มาร์ท ทั่วไปในประเทศญี่ปุ่น โดยภายใน “ไคโระ” จะประกอบไปด้วย ผงเหล็ก น้ำ ขี้เถ้า ถ่าน เกลือ ฯลฯ ที่จะทำปฏิกิริยากับออกซิเจนในอากาศจนเกิดเป็นความร้อน ซึ่งอุณภูมิจะสูงขึ้นถึงประมาณ 60℃ สามารถใช้ได้ยาวนานหลายชั่วโมง หรือประมาณครึ่งวัน แล้วแต่สินค้าแต่ละชนิด ให้ความอบอุ่นตามส่วนต่างๆ ของร่างกายได้ยาวนานเลยทีเดียว
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/565.jpg)
เดิมที แผ่นความร้อน “ไคโระ” นี้จะมีเฉพาะแบบธรรมดาสี่เหลี่ยมแบบพกพาเท่านั้น แต่ปัจจุบันได้มีความหลากหลายมากขึ้น ทั้งขนาด หรือรูปแบบ ทั้งแบบแผ่นติดเสื้อ ติดหลังถุงเท้า หรือนอกจากนี้ยังมีแบบแปะโดยตรงที่คอ เอว ไหล่อยู่อีกด้วย อาจนำแบบติดเฉพาะส่วนมาติดที่คอ ไหล่ เอว หรือเท้า พร้อมๆ กับใส่ “ไคโระ” ไว้ในกระเป๋าเสื้อเท่านี้ก็ช่วยให้ร่างกายอุ่นขึ้นได้เยอะเลยทีเดียว แต่มีข้อควรระวังอยู่เล็กน้อยคือ ไม่ควรนำมาสัมผัสผิวโดยตรงในสินค้าบางชนิด เพราะอาจเกิดรอยแผลไหม้ได้ นอกจากนี้ไม่ควรเข้าใกล้เครื่องทำความร้อนอื่นๆ ขณะใช้ไคโระเป็นเวลานาน เป็นต้น
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/663.jpg)
ซึ่งนอกจากแผ่นให้ความร้อน “ไคโระ” แบบแปะติด ใช้แล้วทิ้ง ยังมี “ไคโระ” รูปแบบพกพาแบบชารต์ไฟอยู่อีกด้วย
ซึ่งข้อดีของสิ่งนี้ก็คือสามารถใช้ได้นาน และเลือกใช้ในเวลาที่ต้องการใช้ได้นั่นเอง ซึ่งนอกจากจะใช้ได้นานแล้วยังให้ความร้อนได้เร็วกว่า ไคโระแบบแผ่นแปะใช้แล้วทิ้ง เพียงแค่เปิดสวิตช์ไม่กี่สิบวิอุณภูมิก็จะขึ้นสูงอยู่ที่ 50-60℃ แต่ทว่าสินค้าชนิดนี้จะไม่สามารถนำขึ้นเครื่องทั้งแบบถือขึ้นเครื่อง และแบบฝากใต้ท้องเครื่อง เพราะฉะนั้นไม่สามารถซื้อในปริมาณมากๆ หรือซื้อไปเป็นของฝากได้
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/765.jpg)
และไอเท็มต่อไปก็คือ “สเปรย์กันน้ำ” ที่อาจคิดว่าสินค้านี้ไม่มีความเกี่ยวข้องกับการป้องกันหนาวซักเท่าไหร่ แต่ความจริงแล้วสิ่งนี้เป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้สำหรับช่วงฤดูหนาวของประเทศญี่ปุ่น ที่มีทั้งฝนเย็น และหิมะ เพราะว่าระหว่างที่เดินอยู่ในหิมะ หิมะที่เกาะอยู่กับรองเท้าก็จะละลายกลายเป็นน้ำ ซึมเข้าสู่เท้า ทำให้เท้ายิ่งเย็น และรู้สึกหนาวยิ่งขึ้นไปอีก ดังนั้นสามารถฉีดที่รองเท้า หรือเสื้อเพื่อป้องกันน้ำเย็นๆ ที่ซึมเข้ามาจากรองเท้าหรือเสื้อผ้า หาซื้อได้ตามร้านรองเท้า หรือร้าน Drugstore ทั่วไปในโซนของใช้ในการซักผ้าต่างๆ เป็นต้น
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/862.jpg)
นอกจากสเปรย์กันน้ำที่ป้องกันความหนาวแล้ว ในประเทศญี่ปุ่นยังมี “สเปรย์ให้ความร้อน” ที่สามารถนำไปฉีดบนถุงเท้า เสื้อ หรือส่วนเครื่องแต่งกายต่างๆ ที่ต้องการทำให้อบอุ่น แต่มีข้อควรระวังอยู่เล็กน้อยก็คือ ใน “สเปรย์ให้ความร้อน” จะมีสารที่ให้ความเผ็ดในพริก “แคปเซอิซิน” อยู่สำหรับคนที่แพ้ควรหลีกเลี่ยงการใช้ และควรหลีดเลี่ยงการฉีดลงสู่ผิวโดยตรง หาซื้อได้ตามร้านรองเท้า ร้าน Drugstore หรือซุปเปอร์มาร์เก็ตขนาดใหญ่ เป็นต้น
![](https://ichigojapan.jp/wp-content/uploads/2021/10/959-1.jpg)
ไอเท็มเด็ดๆ ที่เราได้พูดถึงกันไปในครั้งนี้ ทั้ง 4 ชนิด
- “ฮีทเทค HEATTECH”
- แผ่นความร้อน “ไคโระ”
- “สเปรย์กันน้ำ”
- “สเปรย์ให้ความร้อน”
นอกจากเสื้อผ้าหนาๆ แล้ว การมีตัวช่วยเหล่านี้จะช่วยทำให้คุณสามารถท่องเที่ยวประเทศญี่ปุ่นในช่วงฤดูหนาวอันหนาวเหน็บนี้ไปได้อย่างราบรื่น โดยเฉพาะช่วงกลางคืนที่อุณภูมิจะลดต่ำลงอย่างรวดเร็ว หรือการนั่งโลปเวย์กระเช้าลอยฟ้าในช่วงฤดูหนาว เป็นต้น สามารถนำไอเท็มจัดการความหนาวเหล่านี้เพื่อเป็นตัวช่วยในการฟ่าฟันความหนาวเหน็บระหว่างการท่องเที่ยวดูได้เลย แล้วพบกันใหม่ในตอนหน้า♪